ถ้ายังจำกันได้ว่า Facebook ประกาศให้ผู้ใช้ลบสัญลักษณ์พิเศษออกจากชื่อ เมื่อเดือนกว่าๆ ที่ผ่านมา
ตอนนี้ Facebook ก็เริ่มทำการระงับ Account ของผู้ใช้ที่ยังใส่สัญลักษณ์พิเศษแล้ว แต่เป็นการระงับแบบชั่วคราว (2 ชั่วโมง)
![Facebook-Checkpoint-Account-Inaccessible-for-2-Hours](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/11/Facebook-Checkpoint-Account-Inaccessible-for-2-Hours.png)
หลังจากนั้นก็จะเปิดให้เข้าใช้งาน Facebook ได้ แต่ต้องแก้ไขชื่อของตัวเองเสียก่อน
![Please-Update-Your-Name-or-Lose-Access-to-Your-Account](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/11/Please-Update-Your-Name-or-Lose-Access-to-Your-Account.png)
ก็ถือได้ว่าเป็นมาตรการขั้นต้นของ Facebook ที่เริ่มต้นด้วยการลบสัญลักษณ์อะไรต่อมิอะไรออกจากชื่อนั่นแหละ (แต่เอาเข้าจริงก็ยังมีคนที่ไม่ได้ใช้ชื่อจริงใน Facebook จำนวนมาก ซึ่งก็ต้องรอดูว่าทาง Facebook เอง จะพัฒนาระบบที่ใช้วิเคราะห์ชื่อผู้ใช้ได้ขนาดไหนอ่ะเนอะ)
ใครที่ยังมีสัญลักษณ์อะงุอะงิในชื่ออยู่ ก็รีบจัดการแก้ก่อน Facebook จะมาจัดการนะคะ ^^
ที่มา – Insidefacebook