Facebook ทดสอบฟีเจอร์ “จ่ายก่อนผ่อนทีหลัง” (Pay Later) ในส่วนของ Facebook Credits
ซึ่งผู้ใช้จะสามารถซื้อของในเกมได้ถึงแม้ว่าจำนวนเงินคงเหลือจะไม่พอก็ตาม
![Pay-Later](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/11/Pay-Later.png)
เนื่องจาก Facebook เองก็ได้มีการผูกระบบ Facebook Credits ไว้กับเกมเจ้าใหญ่ๆ (เช่น Zynga) ไว้อยู่แล้ว การที่จะให้ผู้ใช้แปะโป้งเอาไว้ก่อนก็ไม่ใช่เรื่องยาก โดยที่จำนวนเงินคงเหลือของเราก็จะติดลบ และสามารถมาจ่ายย้อนหลังได้
![Negative-Credits-Balance](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/11/Negative-Credits-Balance.png)
![Repay-Existing-Balance](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/11/Repay-Existing-Balance.png)
มีตัวเลือกให้เสร็จสรรพเวลาจะซื้อไอเทมใหม่ ว่าจะจ่ายเงินเฉพาะค่าไอเทมใหม่หรือจ่ายรวบยอดที่เคยติด Facebook เอาไว้ด้วย :P
![Option-to-Cover-My-Current-Balance](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/11/Option-to-Cover-My-Current-Balance.png)
อย่างไรก็ตาม ฟีเจอร์นี้ยังเป็นฟีเจอร์ที่ใช้ทดสอบกับบางเกมและบางผู้ใช้เท่านั้นนะคะ สำหรับคอเกมชาวไทยก็รอกันไปก่อน :D
ที่มา – facebook application development