หลังจากที่มีการประกาศระบบ Messages แบบใหม่เมื่อเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้ว (อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Facebook เฉลย ระบบ “New Message” เลยนะครับ) วันนี้ Facebook ก็เริ่มทยอยเปลี่ยนระบบให้คนที่กดขอ Invite บ้างแล้ว และเนื่องจากผู้เขียนก็เพิ่งจะได้เปลี่ยนวันนี้เอง จึงอยากจะมารีวิวระบบภายในของเจ้า Messages แบบใหม่นี้ให้ชมกันครับ
สำหรับคนที่กดขอ Invite ไปเมื่อปลายปีที่แล้ว ถ้าเกิดว่าโชคดี ก็จะมีบอลลูนแจ้งเตือนการอัพเกรดระบบแบบนี้ขึ้นมาครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages1.jpg)
ก็กด See What’s New เข้าไปเลย จากนั้นก็จะพบหน้าอธิบายระะบบ Messages แบบใหม่อย่างนี้ครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages2.jpg)
ก็จะเป็นการบอกคร่าวๆประมาณว่าเจ้าระบบ Messages ใหม่เนี่ยจะเป็นการรวมทั้งการส่งข้อความระหว่างเพื่อนเราใน Facebook กันเอง (เหมือนแบบเก่า), ข้อความแชท, อีเมล โดยจะมีการให้อีเมล ชื่อ username เรา@facebook.com ไว้ให้ส่งอีเมลกัน และยังรวมถึงข้อความแบบ SMS ด้วย โดยจะรวมข้อความทุกรูปแบบไว้ในหน้า Messages แต่ถ้าเป็นอีเมลที่ส่งจากคนที่ไม่ได้ใช้ Facebook ก็จะแยกไว้ที่กล่อง Others ครับ (จะอธิบายต่อไปครับ)
ก็กด Upgrade Now ได้เลยจ้า :D
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages3.jpg)
เข้ามาก็จะเป็นหน้า setup ครับ อย่างแรกที่ต้องทำก็คือตั้งค่าอีเมล @facebook.com ของเรา โดยจะเอามาจากชื่อ username ที่เราเคยตั้งไว้ ที่นี่ นั่นเองครับ ก็กด Activate Email แล้วก็จะมีอธิบายการใช้นิดหน่อยคือ
- อีเมลจากเพื่อนของเราใน Facebook (คือเพื่อนเราใช้อีเมลที่อยู่ในหน้า Info ส่งเข้ามาที่ @facebook.com ของเรา) จะเข้ามาในกล่อง Messages หลัก
- ส่วนอีเมลจากคนอื่นๆที่ไม่ได้ใช้ Facebook หรือไม่ได้เป็นเพื่อนกับเราแล้วส่งมาที่ @facebook.com ของเราจะเข้ามาที่กล่อง Others ครับ
- เข้าไปตั้งค่า Contact Information ได้ใน Privacy Settings ครับว่าจะให้ใครเห็นอีเมล @facebook.com ของเราไำด้บ้าง
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/me.jpg)
ก็กด Next ได้เลยครับ ต่อไปจะเป็นการตั้งค่าโทรศัพท์มือถือของเราให้ใช้ระบบ Messages ใหม่ได้ โดยถ้าเราตั้งค่าเรียบร้อยแล้ว เวลาเพื่อนของเราจะส่ง Message ให้เราจาก Facebook ก็สามารถเลือกได้ว่าจะส่งมาเป็น SMS ถึงเราด้วยไหม (กรณีเราไม่ได้อยู่หน้าคอมพิวเตอร์นั่นเองครับ) หรือกลับกันถ้าเราอยากส่ง Message ให้เพื่อนใน Facebook จากมือถือเราก็สามารถทำได้ด้วยการส่ง SMS “msg (ชื่อเพื่อนเรา) (ข้อความ)” ไปยังหมายเลข 32665 ได้เช่นกันครับ ขั้นตอนนี้ไม่ได้ทดสอบนะฮะ แต่ก็คร่าวๆ ประมาณนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages6.jpg)
เมื่อ setup เรียบร้อยแล้วก็จะพบหน้าตา Messages ใหม่แบบนี้ครับ โล่งๆ ขาวๆ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/cats-crop.jpg)
ในกล่อง Search (รูปแว่นขยาย) ก็จะเป็นการค้นหาข้อความธรรมดา และถ้าคลิกตรงรูปแว่นขยายก็จะเป็นการ filter ข้อความแยกตามรูปแบบเป็นข้อความที่ยังไม่ได้อ่าน, ข้อความที่เก็บไว้ (ถ้ากดปุ่มกากบาทท้ายข้อความจะไม่ใช่การลบนะครับ แต่จะไปอยู่ในหมวด Archive แทน), ข้อความที่เราส่งออกไปและสุดท้ายคือข้อความอีเมลที่เข้ามาครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/mesages20.jpg)
และถ้าเรากดปุ่ม + New Message ก็จะมีกล่องส่งข้อความขึ้นมาแบบนี้ครับ โดยมีรายละเอียดดังนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages7.jpg)
- ไว้พิมพ์ชื่อเพื่อนที่จะส่งข้อความให้หรือจะพิมพ์อีเมลแอดเดรสของคนที่จะส่งอีเมลไปหาก็ได้ (จะขึ้นชื่อผู้ส่งเป็น @facebook.com ของเราครับ)
- พิมพ์ข้อความที่ต้องการได้เลย
- ไว้แนบไฟล์ไปกับข้อความจะเป็นรูปหรือไฟล์อะไรก็ได้
- ถ่ายรูปหรือวิดีโอจากเว็บแคมส่งไปกับข้อความ
- ส่งข้อความนี้เป็น SMS (ถ้าเพื่อนเราคนนั้นตั้งค่าโทรศัพท์ไว้นะครับ)
ตัวอย่างการส่งแบบนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages8.jpg)
ก็จะเป็นการส่งข้อความไปถึงเพื่อนของผมที่เล่น Facebook และส่งเป็นอีเมลไปยัง Gmail ด้วยโดยแนบไฟล์ PDF ไป ซึ่งเมื่อกดปุ่ม Send ไปก็จะมีการแยกข้อความที่ส่งไปมา้เป็น Conversation ระหว่างผมกับเพื่อนแบบนี้ครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages11.jpg)
โดยเราสามารถโต้ตอบกับเพื่อนได้ทันที (คล้ายๆ Chat แต่ส่งเป็น Message แทน) ซึ่งจะแนบไฟล์อะไรได้เหมือนการส่งข้อความใหม่ ส่วนที่ลูกศรชี้จะเป็นการส่งข้อความทันที่ที่เรากดปุ่ม Enter ครับ ซึ่งปิดไว้ก็ได้
จะเห็นว่าเมื่อสักครู่ผมได้ส่งข้อความไปยัง Gmail ด้วย ซึ่งหน้าตาของอีเมลที่ส่งไปจะขึ้นชื่อผู้ส่งเป็นชื่อที่ใช้ใน Facebook และแสดงอีเมลผู้ส่งเป็น @facebook.com ของเราแบบนี้ครับ (และถ้ามีการ reply จากอีเมลก็จะไปเข้าที่กล่อง Others ที่จะอธิบายต่อไปครับ)
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages15.jpg)
กลับมาที่หน้า Conversation ของเรากับเพื่อน เรามาดูเมนูในปุ่ม Actions กันนะครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages12.jpg)
ก็จะมีเมนูคล้ายพวกบริการอีเมลทั่วไปเลย อธิบายไล่จากบนลงล่างนะครับ
- Mark as Unread : ให้ขึ้นไว้ในหน้ารวม Message ว่ายังไม่ได้อ่านข้อความนี้
- Forward เมื่อกดแล้วจะมีกล่องให้เราเลือกข้อความที่จะส่งต่อแบบนี้ครับ
- Archive : ย้าย Conversation นี้จากหน้ารวมไปยังหน้า Archive (ไม่ได้เป็นการลบนะครับ)
- Delete : ลบ Conversation นั้นไปอย่างถาวร
- Report as Spam : บอก Facebook ว่าข้อความนี้เป็นแสปม
- Report/Block User : หลังจากเกิดการแท็กโฆษณากันแล้ว ระบบ Message ใหม่ก็เพิ่มการ Block เข้ามาเลยครับ ถ้าไม่อยากรับข้อความจากคนนี้อีกก็ Block ไปได้เลย
- Move to Others : ย้าย Conversation นี้ไปยังกล่อง Others รวมกับอีเมลอื่นๆ
ต่อไปมาดูกันครับว่าถ้ามีคนอื่นที่ไม่ได้ใช้ Facebook ส่งอีเมลมาหาเราทาง @facebook.com แล้วจะเป็นอย่างไร สมมติผมบอกคนรู้จักว่าต่อจากนี้ให้ส่งอีเมลมายัง @facebook.com ของผม แล้วเค้าส่งมาพร้อมแนบรูปด้วยแบบนี้…
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages16.jpg)
เมื่อเค้ากด send ก็จะมี notification ของ Message เด้งขึ้นมาเตือนว่ามีข้อความใหม่เข้ามา แต่ทีนี้ข้อความนี้ส่งมาจาก Gmail ใช่มั้ยครับ ดังนั้นข้อความนี้ก็จะเข้ามาในกล่้อง Others แบบนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages17.jpg)
เมื่อกดเข้าไปก็เหมือนข้องความอื่นๆครับคือตอบ reply ได้ทันที แต่เห็นลูกศรสีฟ้ามั้ยครับ นั่นเป็นสัญลักษณ์แสดงว่าข้อความนี้ส่งมาจากอีเมลภายนอกนั่นเอง
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages18.jpg)
ส่วนระบบการแนบไฟล์ภาพนั้น เวลาเรากดดูรูปภาพก็จะมีกล่อง pop-up ขึ้นมาแบบนี้ครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages19.jpg)
คุยกับเพื่อนผ่าน Chat แล้วมันจะเข้ามารวมกับระบบ Message ใหม่อย่างไร เช่นถ้าเพื่อนของผมคุยกับผมใน Chat แล้วผมกดปุ่มเล็กๆ ตรงลูกศรสีฟ้า
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages9.jpg)
มันก็จะพาผมมายังหน้า Conversation ใน Message ทันที ซึ่งจะแยกเป็นชื่อเพื่อนของเราเหมือนการส่งข้อความแบบปกติครับ แต่ก็จะมีสัญลักษณ์แสดงว่าข้อความเหล่านี้เป็นการคุยในระบบ Chat (ลูกศรสีฟ้า) ซึ่งสมมติเพื่อนเราดัน offline ไปแล้วแล้วเราอยากส่ง Message ธรรมดาก็ส่งได้เลยจากหน้านี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/01/messages10.jpg)
ก็จบกันไปแล้วนะครับสำหรับการรีวิวระบบ Messages แบบใหม่ของ Facebook ซึ่งรวมทุกการสื่อสารมาไว้ในที่ๆ เดียว ซึ่งในความเห็นของผมเนี่ย ถือว่า @facebook.com สามารถนำมาใช้จริงแทนระบบอีเมลเก่าๆ ที่เราใช้อยู่ได้เลย เพราะปัจจุบันนี้เราอยู่หน้า Facebook มากกว่าจะมานั่งเช็คอีเมลมากกว่า ซึ่งรวมกับระบบ notification ที่รวดเร็วของ Facebook แล้วเนี่ย สามารถทำให้การสื่อสารของเรารวดเร็วและสะดวกมากยิ่งขึ้นด้วยครับ
สำหรับระบบ Messages แบบใหม่คงต้องรออีกสักพักก่อนที่ทุกคนจะได้ใช้นะครับ เพราะตอนนี้จะเปลี่ยนให้เฉพาะคนที่กดขอ Invite ไปแล้วเท่านั้น อย่างไรก็ตามถ้าเราส่งข้อความให้เพื่อนที่ใช้ระบบเก่าด้านข้างใน Conversation ของเรากับเพื่อนคนนั้นก็จะมีให้กดส่ง Invite ให้เพื่อนด้วยครับ ก็แจกจ่ายกันได้นะครับ แบ่งๆ กันใช้เพราะมันสะดวกจริงๆจ้า :D