ก่อนหน้านี้ถ้าใครเคยสังเกตเวลาเราจะพิมพ์อะไรใน Status ของเรา เราจะสามารถ mention (กด @ แล้วตามด้วยชื่อของเพื่อน) เพื่อเป็นการพูดถึงเพื่อนคนนั้น (หรือเรียกว่า “แท็ก”) นั่นเอง ตอนแรกความสามารถในการ mention นี้จะใช้ได้เฉพาะกับ Status เท่านั้น แต่ตอนนี้เราสามารถใช้ @mention หาเพื่อน หรือ Facebook Pages ในคอมเมนต์เราได้ด้วยล่ะค่ะ :D
![Comment-Reel-Tagging](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/03/Comment-Reel-Tagging.png)
ถ้ามีใคร mention มาหาเรา ก็จะขึ้นแจ้งเตือน notification แบบนี้ด้วย
![Comment-Mention-notification](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/03/Comment-Mention-notification.png)
และก็สามารถ mention หา Facebook Pages แบบนี้ได้ด้วยค่ะ (ตอนแปลงร่างเป็น Facebook Pages ก็ mention หา Pages ได้เหมือนกันนะ :P)
![12-3-2554 12-50-58](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/03/12-3-2554-12-50-58.png)
เท่ากับว่าในส่วนของการ mention หาคนอื่น (ที่เป็นจุดเด่นของ twitter ที่ Facebook ไม่มี) ก็ได้รับการแก้ไขแล้ว ก็มาดูกันว่าจะทำให้พฤติกรรมการใช้ Social Network ของผู้ใช้จะเปลี่ยนไปแค่ไหนยังไงเนอะ :D
ที่มา – Insidefacebook