หลายๆ คนคงเคยได้ยินชื่อ RockMelt ผ่านหูผ่านตามาบ้าง (อ่านรายละเอียดข่าวเก่าได้ที่ Blognone) RockMelt เป็น Social Browser ที่จะทำให้เราท่องเว็บได้ด้วยและเล่นบรรดา Social Network ทั้งหลายได้ด้วย ฟังดูไอเดียเหมือนจะดี แต่ก็ไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่ (ก็ปกติเราเล่น Facebook ผ่านเว็บ, เปิด Twitter ผ่าน TweetDeck หรือ Client อื่นๆ อยู่แล้วนี่นะ แล้วจะลง RockMelt ทำไมให้เมื่อยอีก ฮ่า)
แต่ RockMelt เวอร์ชั่นล่าสุดนี่ปรับปรุงใหม่ไฉไลทีเดียวเชียว! เนื่องจากได้ความร่วมมือจาก Facebook ด้วย ทำให้มี Facebook Bar (ที่เอาไว้ดูว่ามีใครแอดมาบ้าง, มีเมสเสจอะไรบ้าง และเช็ก Notifications นั่นเอง) มาอยู่ใน RockMelt ด้วย
ชูคอนเซ็ปต์ “RockMelt เร็วส์” (สร้างจาก Chromium แถมหน้าตาก็ละม้ายคล้ายคลึงกับ Google Chrome อยู่ มีช่องให้ค้นหาด้วยนะ)
![14-6-2554 23-40-18](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/06/14-6-2554-23-40-18.png)
สามารถเช็กบรรดา Social Network ทั้งหลายจากหน้า Browser ได้เลย
![14-6-2554 23-41-48](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/06/14-6-2554-23-41-48.png)
Chat ได้ด้วย
![14-6-2554 23-42-29](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/06/14-6-2554-23-42-29.png)
จะเล่นในคอมหรือเล่นผ่านแอปก็ได้
![14-6-2554 23-43-23](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/06/14-6-2554-23-43-23.png)
ดูๆ แล้วก็โอเคสำหรับคนที่ชอบเล่นและเฝ้าหน้าเฟซบุ๊กเป็นกิจวัตรพร้อมกับท่องอินเทอร์เน็ตในเวลาเดียวกัน (ฮา) ใครอยากโหลดมาลองเล่นๆ ก็คลิกได้ที่รูปด้านล่างนี่เลยฮับ