Facebook ออกมาประกาศล้มระบบ “App Directory” แล้ว (เผื่อใครจำไม่ได้ หน้า App Directory ของ FB หน้าตาเป็นจะอี้)
![13-7-2554 4-52-221](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/07/13-7-2554-4-52-221.png)
เหตุผลที่ Facebook ล้มระบบ Directory ที่ว่า เพราะมันเป็นหน้าที่ไม่ค่อยมีคนกดใช้งานซักเท่าไหร่ และก็คงไม่เอื้อประโยชน์ให้กับทั้งนักพัฒนาและผู้เล่น ก็เลยเปลี่ยนระบบใหม่ (ซะงั้น) เพราะฉะนั้นหลังจากนี้ ใครที่เป็น Facebook Application Developer และมี App ที่มี Monthly Active User (MAU) อย่างน้อย 10 คนต่อเดือน ก็สามารถ Submit App เข้าระบบได้ด้วยการเข้าไปที่นี่โลด
Developer App » Edit » Submit to Search
![13-7-2554 4-18-33](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/07/13-7-2554-4-18-33.png)
หลังจากนั้นก็รอไม่เกินสามวัน (ตามเขาว่าไว้) App ของเราก็จะอยู่ในระบบ Search ของ Facebook เป็นที่เรียบร้อย ซึ่งก็คงทำให้เวลามีใครหา App เราในช่อง Search ก็จะเจอ App ของเราง่ายขึ้นไรงี้จ้ะ :D
ที่มา – Facebook Developer Blog