โลกกำลังเข้าสู่ยุค Social Network ฉันใด เว็บไซต์ก็ต้องมีปุ่ม Social ฉันนั้น (จะมีมากมีน้อยก็มาว่ากันอีกที) และนี่คือสารพัดตัวช่วยที่จะทำให้การแปะบรรดา Social Media ทั้งหลาย ลงเว็บไซต์ ง่ายดายและสะดวกขึ้น (แต่ตัวไหนดีกว่าตัวไหนก็ไปลองใช้กันเอาเองนะฮิ )
Meebo
Toolbar ติดขอบล่างเว็บจ้ะ ใส่ปุ่มนู่นนี่ได้เยอะดี มีฟังก์ชั่นแชต, ฟีเจอร์เอาเมาส์ชี้ไปที่รูปแล้วขึ้นปุ่ม Share
เว็บไซต์ meebo
![1meebo](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/09/1meebo.jpg)
Wibiya
Toolbar ติดขอบล่างเว็บเช่นกัน ตัวนี้หลายๆ คนน่าจะรู้จัก เพราะเคยฮิตอยู่พักนึง (สมัย Facebook ยังมี Bar ด้านล่าง ก็มีตัวนี้แหละที่ทำออกมาเลียนแบบเป็นเจ้าแรก)
เว็บไซต์ wibiya
![wibiyaBarBigPic](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/09/wibiyaBarBigPic.jpg)
Ticketmy
Toolbar ติดขอบล่างเว็บเหมือนกันจ้ะ
เว็บไซต์ ticketmy
![3ticketmy](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/09/3ticketmy.jpg)
Sharebar (WordPress Plugin)
ตัวนี้ต่างจากสามตัวแรกคือไม่ได้อยู่ด้านล่าง แต่จะอยู่ด้านข้างคอยหลอกหลอนเราตลอด แต่เป็นเทรนด์เว็บตอนนี้เลยนะ ไปเว็บไหนก็มีแถบบาร์นี้หลอกหลอนตล้อด (ในเฟซบ๊อกไม่ได้แปะไว้เพราะรู้สึกว่ามันรก แฮ่)
เว็บไซต์ Sharebar (WordPress Plugin)
![7-9-2554 0-04-24](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/09/7-9-2554-0-04-24.png)
ภาพประกอบเอามาจากข่าวตอนนี้ล่ะ สนใจก็ไปอ่านได้จ้ะ 15 Fantastic iPhone Photos of Rainbows [PICS]