จะเป็นเพราะว่าวันนี้ได้ฤกษ์งามยามดีที่ Facebook ปล่อย Facebook for iPad หรือไงก็ไม่รู้ได้ เพราะว่าในส่วนของนักพัฒนาก็มีอัปเดตเรื่องฟีเจอร์ต่างๆ ที่พึงจะมีและเขียนเชื่อมต่อแอปของเรากับ Facebook Platform เพื่อเพิ่มความเป็น Social App มากขึ้น แต่ว่าใช้ได้กับ Mobile Web (m.facebook.com) และ iOS Platform อยู่นะฮับ ในส่วนของ Android และแพลตฟอร์มอื่นๆ Facebook บอกว่ามีแน่แต่รอหน่อยจ้ะ
เกริ่นเป็นพิธีแล้วก็มาดูกันว่ามีฟีเจอร์อะไรบ้างที่ Facebook พัฒนาออกมาให้หมู่เฮาชาวโปรแกรมเมอร์ได้นำไปประยุกต์ใช้นะฮ้าฟ
Bookmark
ฟีเจอร์ใหม่ในแอป iOS ก็คือ เราสามารถ Bookmark App ที่เราชอบเข้าไปดูบ่อยๆ ได้
รายละเอียดเพิ่มเติม
Bookmarks
![2 bookmark](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/10/2-bookmark.png)
Request
กดดู App Request จาก Notification ได้ลย
รายละเอียดเพิ่มเติม
new Requests dialog
![3 request](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/10/3-request.png)
![3.1-request](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/10/3.1-request.jpg)
News Feed
โพสต์ลิงก์แบบมีรูปภาพของลิงก์, รายละเอียดของลิงก์ได้สักที!
รายละเอียดเพิ่มเติม
Feed dialog
![4.1-feed](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/10/4.1-feed.jpg)
Authenticated Referrals
การขอสิทธิ์เข้าถึงข้อมูลบางอย่างของ user (ก็คือหน้าขอ permission ก่อนเข้าใช้แอปนั่นแล แต่นี่ผ่าน mobile นะ)
รายละเอียดเพิ่มเติม
Authenticated referrals
![5.1-refer](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/10/5.1-refer.jpg)
Facebook Credits
ใช้ Facebook Credits ผ่าน Mobile Web ได้แล้ว! (แต่ใน iOS App ใช้ไม่ได้ฮิ)
![6-credits](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/10/6-credits.jpg)
ทั้งนี้นักพัฒนาแอปบน iOS สามารถโหลดคู่มือการเขียนแอปได้ที่นี่ iOS SDK ส่วน Mobile Web ดู documentation ได้จากนี่ฮับ mobile documentation