บางทีเวลาเราไปเที่ยวกับเพื่อน แล้วเพื่อนอัปโหลดรูปขึ้นเฟซอะไรงี้ เราก็อยากดาวน์โหลดรูปมาเชยชมบ้างแบบด่วนๆ ไรงี้เนอะฮับ (เป็นกันบ้างไหม) ไอ้จะเซฟทีละรูปมันก็อาจจะเหนื่อยไปนิด วันนี้เลยมีตัวช่วยในการดาวน์โหลดรูปในเฟซบุ๊กทั้งอัลบั้มมาฝากฮับ มาดูกันโลด
![18-3-2555 3-32-02](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/03/18-3-2555-3-32-02.jpg)
1. เข้าไปที่ http://www.getphotolive.com/c,welcome มองหาปุ่มฟ้าๆ แบบในภาพ
จัดการลาก Bookmarklet ปุ่มฟ้าๆ เข้า Bookmark bar โลด
![18-3-2555 3-31-13](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/03/18-3-2555-3-31-13.jpg)
2. ไปยังอัลบั้มรูปที่เราต้องการจะโหลด กด Download Photos ที่ Bookmark bar
จะมีปุ่มให้เราดาวน์โหลดภาพ (จุดนี้ให้กดปุ่มฟ้า เพราะกดปุ่มเขียวแล้วมันจะไม่ทำงาน แป่ว :h_sun:)
![18-3-2555 3-34-13](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/03/18-3-2555-3-34-13.jpg)
3. จากนั้นระบบจะพาเรามาหน้าที่สามารถดาวน์โหลดรูปได้ (เป็นไฟล์ .zip) ถ้าอัลบั้มมีรูปเยอะ ก็อาจจะต้องโหลดหลาย part หน่อยจ้ะ
![18-3-2555 3-35-28](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/03/18-3-2555-3-35-28.jpg)
ทั้งนี้วิธีที่เอามาบอก อาจไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่ก็ง่ายดีเพราะเราไม่ต้องโหลดโปรแกรมเสริมหรืออะไรพวกนี้มาให้ยุ่งยาก แต่ถ้าใครมีวิธีที่ดีกว่านี้ ก็คอมเมนต์มาบอกกันได้นะฮ้าฟ