Facebook ปล่อย Facebook Plugin for WordPress ที่จะช่วยรวม Facebook Social Plugins ทั้งหลาย เข้ากับเว็บไซต์ได้ง่ายขึ้นฮับ ก็คือถ้าลงปลั๊กอินนี้ปุ๊บ จะสามารถใส่ปุ่ม Like, Send, Facebook Comments และบรรดาสารพัด Facebook Social Plugins ได้ง่ายๆ แบบไม่ต้องแตะโค้ดกันเลยทีเดียวจ้ะ
![platform](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/06/platform.jpg)
หน้า Settings จะเห็นว่ามีบรรดา Social Plugins สารพัดให้เลือกสรร และมี Widget พวก Facebook Like, Facebook Recommendations, Facebook Recent Activity, Facebook Send Button ให้เลือกแปะไว้ที่ Sidebar ด้วย
![12-6-2555 23-40-37](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/06/12-6-2555-23-40-371.png)
ปลั๊กอินนี้จะค่อนข้างเป็นประโยชน์กับผู้เขียน (Authors) เพราะสามารถเลือก Mention หาเพจ หรือหาเพื่อนของตัวเอง พร้อมใส่สถานะได้ และสามารถโพสต์ข้อความพร้อมลิงก์บล็อกของเราขึ้น Timeline ได้
(ระบบเซิร์ชเพจห่วยมาก หาเพจหลักของตัวเองไม่เจอ ไปเจอเพจที่สร้างไว้ทดสอบนั่นนี่ซะงั้น :h_prakprak:)
มีกล่องให้โพสต์ Status ขึ้น Timeline
![12-6-2555 23-52-36](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/06/12-6-2555-23-52-36.png)
หน้าตาของหน้าบทความเผื่อ Publish เรื่องไปแล้ว ก็จะมีส่วนที่เชื่อมกับ Facebook เช่น มีคน mention หา, ถ้าเราติด Widget Facebook Recommendations ไว้ที่ Sidebar บทความที่เราเขียนก็จะถูกนำมาแนะนำที่นี่
![12-6-2555 23-54-38](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/06/12-6-2555-23-54-38.png)
ข้อความที่โพสต์ใน Timeline ของเรา หรือของเพื่อน เวลาเรา Publish บทความ ก็จะขึ้นแบบนี้
![13-6-2555 0-01-29](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/06/13-6-2555-0-01-29.png)
ก็เป็นปลั๊กอินที่รวม Facebook กับ WordPress ได้โอเคดี (ถ้าไม่นับเรื่องระบบค้นหาเพจที่เจอว่าห่วยอยู่ตอนนี้ ฮ่าๆ) ใครที่ทำเว็บและอยากลองใช้ปลั๊กอินตัวนี้ ก็จิ้มโหลดลิงก์ด้านล่างได้เลยฮับ เอาไว้จะลองเล่นดูก่อนแล้วค่อยมาเขียนฮาวทูการใช้ปลั๊กอินทีหลัง แต่ถ้าใครมีคำถามอะไร ก็คอมเมนต์ถามมาไว้ก่อนละกันฮับ