เคยเกริ่นๆ ไปแล้วนะฮับในนี้ Facebook ปรับหน้าแสดงภาพใหม่ไฉไลกว่าเดิม + เตรียมบังคับให้ทุกโปรไฟล์เป็น Timeline เร็วๆ นี้ แล้วก็เริ่มดูภาพด้วยระบบแบบใหม่ได้แล้วในบางเฟซ (จริงๆ ก็เล่นได้มาพักนึงแล้วแหละ แต่เพิ่งเขียน แหะๆ) แต่เห็นว่าของเพื่อนๆ หลายๆ คน ยังเป็นตัวดูรูปแบบเก่าอยู่ ก็เลยจะมารีวิวให้ดูว่า ระบบใหม่มันเป็นไง ไฉไลกว่าเดิมแค่ไหนฮับ
ระบบดูรูปจะแบ่งเป็น 3 แท็บ คือ Photos of.. (รูปที่ถูกแท็ก), Photos (รูปของเรา), Albums (ดูเป็นอัลบั้ม)
ถ้าดูภาพในแท็บ Photos เวลาเอาเมาส์ไปชี้ที่รูป ก็จะมีบอกว่ารูปนี้อยู่ในอัลบั้มไหน ตามภาพ
![3-9-2555 15-58-50](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/09/3-9-2555-15-58-50.png)
มุมขวาบนของภาพ เราสามารถเลือกติดดาวเพื่อ Highlight ใน Timeline ของเรา คือกด เปลี่ยน Location, เปลี่ยนวัน, ดาวน์โหลด, ทำเป็นภาพโปรไฟล์ หรือลบทิ้งก็ทำได้เลย
![3-9-2555 15-58-28](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/09/3-9-2555-15-58-28.png)
![3-9-2555 15-58-39](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/09/3-9-2555-15-58-39.png)
เราสามารถกด Like, กดคอมเมนต์ หรือดูคอมเมนต์ จากหน้ารวมของภาพเลยก็ได้ สะดวกสุดๆ
![21-8-2555 15-34-29](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/09/21-8-2555-15-34-29.png)
ถ้าดูรูปในโหมด Albums จะเป็นแบบนี้
![21-8-2555 15-36-50](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/09/21-8-2555-15-36-50.png)
ที่เจ๋งคือถ้าเอาเมาส์ไปชี้ที่รูปอัลบั้ม มันจะโชว์รูปที่ผ่านๆ มาให้ด้วย (ประมาณ 4-5 ภาพ)
![fbpic](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/09/fbpic.gif)
เท่าที่ลองเล่นดูก็พบว่า ตัวดูรูปแบบใหม่ของ Facebook นี่ สะดวกชีวิตขึ้นนะฮับ แล้วก็มีหน้าตาอินเตอร์เฟซแจ่มขึ้น แต่แรกๆ ผู้ใช้อาจจะงงได้นิดหน่อยเพราะว่ามันเปลี่ยนจากเดิมไปโขอยู่ แต่เชื่อว่าใช้ไปสักพักก็น่าจะชินและชอบฮับ ฮัดช่า