![f73786bcdf1390d112b30a62d9dfbc44](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/f73786bcdf1390d112b30a62d9dfbc44.jpeg)
ที่ผ่านมา Google+ มีการอัพเดทโน่นนี่นั่นมากมาย ทั้งระบบ Google+ Communities หรือจะเป็นดีไซน์ที่ค่อยๆ ปรับไปทีละนิดๆ หน่อยๆ แต่เมื่อเช้า (7 มีนาคม 2556) เปิดมาแอบตกใจกับดีไซน์ใหม่ๆ ของ Google+ ที่น่าใช้มากขึ้น มาดูกันว่า มีอะไรกันบ้าง
Cover Photo ใหม่ ใส่รูปได้สะใจมากขึ้น
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/BEuGZiWCEAQWl9k-640x343.jpg)
แบบเก่านั้น คุณสามารถใส่ Cover ได้ในภาพมุมแคบๆ ส่วน Profile Picture อยู่ฝั่งขวามือแถมใหญ่บิ๊กเบิ้มมาก แต่แบบใหม่นั้น สามารถใส่ Cover ได้กว้างมากกกกกกกกกก คือคุณสามารถใช้ Cover นี้เป็นโฆษณาก็ยังได้เลย โดยมีสเกลขนาด 5:3 (หน้าจอ Android) ส่วน Profile Picture เป็นแบบกลมๆ ตาม Concept ของ Google+ แล้วก็มีรายละเอียดของ Profile นิดๆ หน่อยๆ ซึ่งผมลองไปดู Google+ Page ของสาวๆ SISTAR ก็พบว่า เรายังสามารถใช้รูป .gif (ภาพเคลื่อนไหว) ได้เหมือนเดิม
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/BEuHEvOCEAEK8HV-640x339.jpg)
Profile Tab ตรึงกับ Posts
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/2-640x337.jpg)
รูปแบบเก่านั้น Profile Tab จะไม่ตรึงกับ Post เมื่อคุณเลื่อนหน้าจอลงมา แต่แบบใหม่นั้นเมื่อเลื่อนลงมา มันจะตรึงไปกับคุณเรื่อยๆ พร้อม Cover น้อยๆ ที่เราใส่ไว้ อีกทั้งจะบอกด้วยว่า เราไปอยู่ใน Circle คนอื่นกี่คนแล้ว
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/3-640x74.jpg)
หากเข้าไปดู Posts ของเพื่อน ก็จะบอกว่าเค้าไปอยู่ใน Circle คนอื่นกี่คน แล้วก็บอกด้วยว่า มีเพื่อนกี่คนที่อยู่ใน Circle เดียวกับเรา อีกทั้งสามารถเลือกทำรายการผ่านเมนูได้เลย เช่น Hangout หรือ Message
หน้า About ที่แบ่งเป็นสัดส่วน
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/4.png)
พอพูดถึงเรื่อง About ของ Google+ จริงๆ แทบจะพูดได้ว่าเป็น Resume ย่อมๆ เลยก็ว่าได้นะครับ สำหรับดีไซน์แบบใหม่นั้น จะแบ่งเป็นสัดส่วนเลย เป็นบล็อกๆ ช่องๆ สะดวกต่อการส่อง เอ๊ย! ต่อการติดต่อหาข้อมูลของผู้ใช้ Google+ แต่ละคนได้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/5-640x604.png)
ซึ่งถ้าหากเข้าไปแก้ไขข้อมูลส่วนตัว ก็สามารถทำรายการง่ายๆ ผ่านหน้าต่างเดียว ดูที่ภาพด้านบนจะเห็นว่าจะมีเมนูต่างๆ หากจะแก้ไขเรื่องอะไร คุณก็ไม่จำเป็นต้องคลิ๊ก Save เพื่อไปเลือกเมนูใหม่ ก็เพียงแค่คลิ๊กเรื่องที่จะแก้ไข มันก็จะแสดงหน้าต่างนั้นๆ มาให้เลยครับ
เชื่อมต่อ Youtube ของคุณเข้ากับ Google+
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/6-640x365.jpg)
แรกเริ่มเดิมทีการอัพโหลดวิดีโอใน Google+ นั้น จะไม่ทำการอัพโหลดขึ้น Youtube ให้ แต่ใช้หน้าตาของ Youtube ในการแสดงผล รูปแบบใหม่นั้น จะดึงวิดีโอที่มีสถานะแบบ Public ของคุณ (หากมี Channel และทำการสร้าง Youtube Account ให้เชื่อมต่อกับ Google+ แล้ว) มาแสดงผลในเมนู Youtube ซึ่งเหมาะกับนักสร้างสรรค์ผลงานบน Youtube เป็นอย่างมาก ทำให้เข้าถึงผลงานของคุณได้ง่ายเลยละครับ
ระบบ Find People โหดขั้นเทพ!
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/03/7.1-640x611.png)
การค้นหาเพื่อน Google+ อาจจะเป็นปัญหาหนึ่งของผู้ใช้เริ่มต้น แต่เมื่อคุณทำการกรอกข้อมูลส่วนตัวทั้งหมดลงไป ระบบค้นหาแบบใหม่ จะทำให้คุณใช้งาน Google+ ได้ง่ายมาก และขอบอกว่าโหดมากๆ ด้วย เนื่องจากตัวระบบนั้น สามารถค้นหาเพื่อนที่เพื่อนเรามี แต่เราไม่มีได้ คือเพื่อนบางคนผมก็ไม่มีรายชื่อนะ แต่ระบบนี้ไปดึงมาจากไหนไม่รู้จนเจอ แถมสะดวกต่อการ Add Circle มากๆ คือเลือก Add แล้วก็จิ้มได้เลย เล่นเอาตกใจเงิบมาก อีกอย่างเราสามารถค้นหาเพื่อนจากสถานศึกษา สถานที่ทำงานหรือ Connect Service (Gmail, Hotmail, Yahoo) ก็ได้เช่นกัน
เป็นอย่างไรบ้างครับกับ Google+ ในรูปโฉมใหม่ จากการที่ลองใช้มาครึ่งวันก็พบว่า มันน่าใช้ขึ้นกว่าเดิมมากๆ เลย ดูไม่วุ่นวายดีด้วย อ้อ! ไม่ขอพูดถึง Page นะครับ เพราะหน้าตาและรูปร่างการใช้งานเหมือนกัน Profile เลย หากใครเจอจุดเปลี่ยนแปลงใหม่ๆ ของ Google+ ก็มาคอมเมนท์บอกกันได้เลยนะครับ เพราะเท่าที่สำรวจจนทั่ว ก็เจออยู่แค่นี้เอง อ่านจบแล้ว อยากจะบอกกับทุกคนว่า “Google+ เล่นไม่ยากอย่างที่คิดนะตะเอง”