จากข่าวเก่า Facebook ทำอีโมติคอนในคอมเมนต์ให้กลายเป็นภาพแล้ว เวลาเราพิมพ์อีโมธรรมดาสามัญที่ Facebook ให้มา มันจะกลายเป็นภาพแบบนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/8-5-2556-11-30-18.png)
ส่วนบรรดาสารพัน Emoji นั้น ถ้าจะคอมเมนต์ให้โชว์รูป จะต้องไปใช้สมาร์ตโฟนแล้วจิ้ม Emoji เหล่านั้น ถึงจะแสดงเป็นรูปขึ้นมา แต่ตอนนี้พบว่า เราสามารถแปลง Emoji เป็นภาพผ่านเว็บ Facebook ได้แล้ว! (ไม่รู้เหมือนกันว่าทำได้เมื่อไหร่ แต่เพิ่งเจอ) เช่นแบบนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/8-5-2556-11-26-07.png)
อนึ่ง ถ้าเราดูโพสต์นี้ในหน้า News Feed (แบบเก่า) Emoji บนโพสต์จะยังเห็นเป็นข้อความธรรมดา แต่ถ้าเข้าไปดูในหน้าเพจหรือหน้าโปรไฟล์ จะแสดงเป็นภาพฮับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/8-5-2556-11-33-13.png)
ส่วนใครที่อยากก๊อป Emoji ไปเล่นใน Facebook บ้าง ก็เชิญลิงก์ด้านล่างนี้เลยฮับ (แต่ไม่ได้เป็นภาพได้ทุกตัวอักษรนะ)
[zilla_button url=”http://apps.timwhitlock.info/emoji/tables/iphone” style=”light-blue” size=”large” type=”square” target=”_blank”] Emoji [/zilla_button]