ฟีเจอร์ใหม่ของ Instagram ก็คือความสามารถในการแท็กเพื่อนฮับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/3-5-2556-1-24-31-640x364.png)
วิธีแท็กเพื่อนหรือแท็กตัวเองก็ง่ายๆ กดแต่งภาพให้เสร็จสรรพ แล้วกด Next
กดปุ่ม Add People
จิ้มไปที่ๆ ต้องการแท็ก แล้วเลือกชื่อ username แล้วกด Done
เสร็จ รอดูรูปที่ถูกแท็กได้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/ig1.jpg)
ทั้งนี้รูปที่ถูกแท็กจะไปอยู่ในหมวด Photo of Profile คนๆ นั้น ซึ่งในตอนนี้รูปที่ใครแท็กมาหาเรา เราไม่อยากให้คนอื่นดูได้อยู่ แต่หลังจากวันที่ 16 พ.ค. เป็นต้นไป รูปที่ถูกแท็กจะโชว์อัตโนมัติ (ถ้าล็อกแอคเคาต์ไว้คนที่ตามเราอยู่ก็จะกดดูรูปเราได้) ซึ่งถ้าใครมั่นหน้าอยากโชว์รูปที่ถูกแท็กเลยก็สามารถกด Visible Now และในส่วนของ Photo of (ตัวเอง) เนี่ย ก็สามารถเลือกได้ว่าอยากให้รูปที่ถูกแท็กโผล่มาโดยอัตโนมัติหรือเราจะตั้งค่า manual เป็นรูปๆ ไป
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/ig2.jpg)
ฟีเจอร์นี้มีทั้งใน iOS และ Android แต่เหมือนแอป Android จะยังไม่อัปเดต ส่วนของ iOS อัปเดตแล้วจ้ะ
คลิปประกอบ
ที่มา – Instagram Blog