จากข่าว Facebook ทดสอบฟีเจอร์ Embed Post และก็เคยทำ [Howto] วิธี Embed Post จาก Facebook ไป (แต่นั่นต้องไปเอาโค้ดที่มีคนแงะออกมามาใช้) มาถึงตอนนี้ Facebook ก็เปิดให้ใช้ฟีเจอร์นี้กันถ้วนทั่วแล้วฮับ โดยวิธี Embed Post (เฉพาะ Post ที่เป็น Public นะ) ก็ง่ายม่วกๆ แค่กด Embed Post แบบนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/08/22-8-2556-10-03-31.png)
จากนั้นก็จะเจอโค้ด ก็เตรียมก๊อปโค้ดมาใส่เว็บแบบนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/08/22-8-2556-10-03-43.png)
ลักษณะของ Embed Post (โพสต์ที่เป็นวิดีโอก็จะโชว์อย่างสวยงาม)
Post by Mumford and Sons.
โพสต์ที่เป็นสเตตัสพร้อมลิงก์ก็จะโชว์แบบนี้
Post by Mark Zuckerberg.
แอบใส่ side story โพสต์พี่มาร์คแกกล่าวถึง ความพยายามล่าสุดของแกในการจะเข้าถึงกลุ่มคน 5 พันล้านคนที่เหลือที่ยังไม่มีอินเทอร์เน็ต ด้วยการเปิดเว็บไซต์ Internet.org พร้อมพันธมิตรต่างๆ นั่นเอง
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/08/22-8-2556-10-08-27-640x371.png)
กลับเข้ามาที่เรื่องเดิมต่อ ใครสนใจเล่น Embed Post ของ Facebook ก็ลองเล่นกันดูนะฮว้าฟ
ที่มา – Facebook Developers