สำหรับใครที่ชอบเล่นแท็ก หรือติดตามแท็ก ก็มักอดไม่ได้ที่จะคลิกเข้าไปดูว่ามีสเตตัสอื่นๆ อะไรบ้างเกี่ยวกับเรื่องนี้
(สงสัยติดมาจากทวิตเตอร์)
วันนี้ผมก็ลองคลิกเช่นเคยครับ (หลังจากอ่านข่าวนี้) แต่ก็พบว่า มีความแตกต่างจากเมื่อก่อนไปเยอะเลย ดูหะหรูหะหราป็นยิ่งนัก (ปรกติผมเข้าหน้าพวกนี้บ่อยครับ เพื่อตามแท็กที่เปิดไว้ให้แฟนเพจเล่น)
และผมก็ต้องตกใจ เพราะนอกจากจะมีรูปแบบเป็น cards ที่หลายคนก็คงคุ้นชินกันแล้ว ยังมีการปรับเปลี่ยนโครงสร้างการแสดงผลนิดหน่อยด้วย (ตามภาพ)
![facebooktagui (0)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-0.png)
นั่นคือแทนที่จะเอาสเตตัส (ทั้งโพสรูป โพสลิงก์ แชร์ ฯลฯ) มาเรียงๆ กัน ตามความสัมพันธ์และวันที่แบบแต่ก่อน (ใหม่อยู่บน เก่าอยู่ล่าง เป็นเพื่อนอยู่บน ไม่รู้จักอยู่ล่าง (ประมาณนั้นมั้ง?)) และหากมีเหตุการณ์ซ้ำๆกัน จะบอกว่ามีใครอีกบ้างที่ทำเหมือนกัน แต่ต้องกด See [n] more posts เอาเอง
(การแสดงแท็กแบบเดิม จะแสดงแค่อันเดียว ที่เหลือต้องกดดูเอง หน้าตาเหมือนหน้าแสดงฟีดจากลิสท์)
แต่แบบใหม่ กลับเอาเหตุการณ์ที่เกี่ยวพันกันนั้น มาทำให้เกิดพื้นที่ทับซ้อนกันซะเลย แล้วก็เอารูปโปรไฟล์มาเรียงด้านข้าง แบบนี้
![facebooktagui (2)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-2.png)
(สเตตัสที่ถูกดึงมาแสดงจากแท็ก #ไทยตัวร้ายกับนายเขมร)
ซึ่งลดการแสดงผลซ้ำๆ กันออกไปได้เยอะโขเลย และเมื่อต้องการสเตตัสนั้นๆ ก็เพียงเอาเมาส์ไปวางๆ ไว้เป็นพิธี มันก็จะโผล่ขึ้นมาแสดงให้เห็น ว่าคนๆ นั้น โพสว่าอะไร มีกี่คอมเมนท์ กี่ไลค์ อะไรก็ว่าไป
ซึ่งจากการลองสังเกต จะพบว่าการซ้อนทับนี้ จะเกิดเมื่อ
- มีการแชร์ url เดียวกัน ไม่ว่าจะแปะลิ้งค์ไว้ในวอลตัวเองง วอลเพื่อน หรือวอลเพจใดๆ หากเป็น url เดียวกัน มันก็จะแสดงผลแบบนี้
- มีการโพสรูป หรือ สเตตัส แล้วมีคนเอาไปแชร์ต่อ มันจะเอาคนแรกที่เป็นคนโพสไว้บนสุด แล้วก็เรียงๆ ตามระบบ (ซึ่งยังงงๆว่า มันใช้วิธีคิดแบบไหน บางอันก็เอาคนแชรืทีหลงขึ้นบนทั้งๆที่ เรากับเขาก็ไม่ได้รู้จักกันพิเศษอะไร)
อันนี้คือมีคนโพสต์รูป แล้วคนอื่นๆ เอาไปแชร์
![facebooktagui (1)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-1.gif)
(ตัวอย่างจากแท็ก #ไทยตัวร้ายกับนายเขมร)
อันนี้คือมีคนโพสต์ลิงก์
![facebooktagui (2)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-2.gif)
(ตัวอย่างจากแท็ก #ไทยตัวร้ายกับนายเขมร)
ส่วนอันนี้คือมีเพจโพสต์ลิงก์ไว้ แล้วสองคนนี้แชร์มาอีกที
![facebooktagui (3)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-3.gif)
(ตัวอย่างจากแท็ก #ไทยตัวร้ายกับนายเขมร)
ซึ่งทุกวันนี้ก็สับสนกับการค้นหาของ Facebook มาก ว่าตกลงจะเจอหรือไม่เจอ มีบางอันที่มีคนแชร์ลิงก์จากหน้าเพจ (มีขึ้น via นะ) แต่กลับไม่เอาสเตตัสที่ทางเพจได้แชร์ไว้มาแสดงด้วยซะงั้น ทั้งๆ ที่เพจนั้นถือเป็นเจ้าของเหตุการณ์นั้นๆ เลยก็ว่าได้ ปวดหัวกับมันจัง
นอกนั้นก็เป็นการคำนวณ เช่นอันไหนที่เป็นสเตตัสที่เป็นเพื่อนกับเรา มีเพื่อนเราไปเมนท์เยอะ มีคนกดไลค์เยอะ ก็จะนำมาเรียงไว้บนสุดเป็น Top Story อีกด้วย เน้นสีสวยๆ โตๆ ไปเลย (รู้สึกแต่ก่อนก็มีนะ แต่ไม่เด่นเท่านี้) แบบนี้
![facebooktagui (5)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-5.png)
(การโชว์ Top Story ให้น่าสนใจ)
ซึ่งการดีไซน์แบบนี้ ทำให้เห็น Related ชัดเจนขึ้นด้วย เพราะด้วยตำแหน่ง ความโล่ง และสีพื้นหลัง (ความเห็นส่วนตัว) เช่น .. เอ่อะ เสิร์ช #เขิน มีแนะนำ #ฟิน ให้แบบด้านล่าง
![facebooktagui (3)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-3.png)
(การหาแท็กที่ใกล้เคียงให้ด้วย ซึ่งมีตั้งแต่รูปแบบเดิมแต่ปรับให้ชัดขึ้น)
แต่!! สิ่งที่หายไปคือช่องโพส ที่ปรกติมันจะบอกว่า สู้เจ้าแพล่มอะไรในเรื่องนี้หน่อยสิ
(Say something about #hashtag… ) แบบเน้..
![facebooktagui (8)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-8.png)
(แบบเก่าจะมีช่องให้อัพเสตตัสได้เลยในหน้าแสดง)
มันก็เอาออกไป ซึ่งจะว่าไปก็ถือว่าน่าเสียดายนะ ความเห็นส่วนตัวผมคือ ถึงคนเราจะอัพสเตตัสไม่บ่อยเท่าทวีต แต่หากเกิดเป็นงานๆหนึ่ง เช่น งานหนังสือ เวลามีคนกดดูสถานการณ์ความเป็นไปจากแฮชแท็กนี้ แล้วอยากโพสอะไร จะได้โพสได้เลย (มันแท็กให้อัตโนมัติ) แล้วยิ่งเร้าอารมณ์ให้คนอัพสเตตัสอีกต่างหาก พอเอาออกไป เหมือนอยากให้เราเป็นแค่ผู้ดูเท่านั้นเอง ไม่รู้ว่าในอนาคตจะมีการเปลี่ยนแปลง นำมันกลับมารึเปล่า
นอกนั้นก็เป็นฟังก์ชั่นที่หลายคนก็คงเคยรู้แล้ว (แต่แทบไม่เคยใช้) คือค้นหาได้อย่าง Advance มากขึ้น ว่าจะให้เป็นโพสต์แบบไหน ใครโพสต์ แท็กเรามั้ย บลาๆๆ ซึ่งตรงนี้แหละที่จะทำให้มันเหนือกว่าระบบของทวิตเตอร์ เพราะทวิตเตอร์จะดึงมาหมดเลย
![facebooktagui (11)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-11.png)
(การลองเล่นกับเมนูด้านขวาเพื่อการค้นหาแบบขั้นสูง โดยลองเลือกว่าให้เป็นเพื่อน ในกรุงเทพ โพสต์แบบแชร์ ก็จะได้แบบนี้ครับ สังเกตว่าใครออนไลน์มันจะมีอีจุดเขียวๆ บอกด้วย หูววว)
กระนั้นก็ตาม จากที่ทดสอบดู (เน้นค้นแท็กภาษาไทย) ถือว่ายังเอ๋อๆ ค้นไม่ค่อยเจอ แบบใหม่มันเหมือนมาไม่หมด กั๊กๆ และจากการทดสอบแท็กเดียวกันนี่แหละ (คนละแอคเคาท์) ปรากฏว่า แบบเก่า เสิร์ชดีกว่าเดิมเยอะเลย การค้นหาและแสดงผลแบบเก่าดึงมาได้ดีกว่าเยอะเลย แบบใหม่มีดีตรงที่หน้าตามากกว่าครับ (Minimal จริงๆ ล่อซะข้อมูลหายไปเกินครึ่ง)
อีกเรื่องก็คือการทำไฮไลท์เน้นคำที่แท็กเจอ ก็ยังเอ๋อๆอยู่ ก็ต้องดูๆกันต่อไปครับ
![facebooktagui (7)](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/facebooktagui-7.png)
(ไฮไลท์เอ๋อๆ ไม่เต็มประโยค เว้นวรรคให้เอง)
เราได้อะไรจากข่าวนี้?
Facebook ก็เริ่มจะจริงจังกับระบบ tag มากขึ้นเรื่อยๆ ที่ส่งผลอย่างดีกับ Twitter และ Instagram มาแล้ว และจากแท็กที่ยกมาให้ดูเป็นตัวอย่างด้านบนๆ นั้น (#ไทยตัวร้ายกับนายเขมร) ระบบได้ดึงสเตตัสบางสเตตัสมาแสดงทั้งที่ยูสเซอร์ไม่ได้แท็กไว้เลย แต่ระบบเจอแท็กจาก Title เลยนำมาแสดงซะงั้น
ดังนั้นหากผมเป็นเจ้าของเว็บไซต์ ผมจะพยายามให้มี #hashtag อยู่บน title ด้วยเลย เพราะทำให้เราได้เห็นว่า ข้อมูลหรือข่าวที่เราลงเว็บนั้น ได้มีคนเอาไปโพสยังไงบ้าง มากกว่าแค่จำนวนแชร์ที่เราดึงมาแสดงบนหน้าเว็บว่าแชร์กันไปกี่คน รวมทั้งเวลาจะอัพอะไรบน Youtube ก็ใส่แท็กเข้าไปด้วยที่ชื่อ เรียกว่าเป็นการเนียนฝังแท็กไปบนโพสของยูสเซอร์โดยยูสเซอร์ไม่รู้ตัวนั่นเอง อุว้ะฮะฮะ (ปรกติก็ทำอย่างนี้อยู่แล้ว) เช่นรูปด้านล่าง
![kmitl](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/kmitl.png)
(การแสดงผลจากแท็กที่ดึงมาจาก Title ไม่ได้มาจากยูสเซอร์แท็กเอง)
ตอนนี้ใครใช้ได้แล้วบ้างครับ? ใครยังไม่ได้ก็ใจเย็นๆ นะครับ เฟซบุ๊กคงกำลังทยอยๆ อัพให้อยู่