ยุทธศาสตร์การใช้วิดีโอมาเป็นคอนเทนต์ของ Facebook เริ่มโหดขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นนโยบายการเพิ่ม reach ของวิดีโอใน News Feed (คือเน้นให้ความสำคัญกับโพสต์ประเภทวิดีโอมากขึ้น โดยวิดีโอที่มีคนดูนานขึ้นเท่าไหร่ ก็จะมีคะแนนของโพสต์มากขึ้นเท่านั้น แต่จะต้องเป็นวิดีโอที่ถูกอัพโหลดขึ้น Facebook นั่นแปลว่าหากโพสต์ลิงก์ยูทูบหรือเว็บวิดีโออื่นๆ ก็จะถูกจัดคะแนนเป็นโพสต์ธรรมดาตามปกติ) และนโยบายล่าสุดคือ จะโชว์ยอดวิวของคลิปวิดีโอ (แต่ต้องเป็นวิดีโอ public นะ ทั้งจากบุคคลและเพจเลย) รวมไปถึงการเล่นวิดีโอแบบ autoplay มากขึ้นเวลาเราไถหน้าจอเจอคลิปวิดีโอใน News Feed นั่นเอง (ไม่ถงไม่ถามสุขภาพเน็ตกันซักคำ..)
![10541012_1497180227187335_1859459119_n](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/09/10541012_1497180227187335_1859459119_n.jpg)
เท่าที่ดูคลิปอธิบายก็จะเห็นว่า ฟีเจอร์และนโยบายเหล่านี้ ทำออกมาเพื่ออำนวยประโยชน์ให้กับนักการตลาดล้วนๆ (แสดงว่าเทรนด์ในปีนี้และปีหน้าคอนเทนต์ประเภทวิดีโอนี่มาแรงแน่นอน)
http://www.youtube.com/watch?v=lxun_pCMb6A
ก็..ต้องทำใจเนอะ ขนาด YouTube ก็มีโฆษณาก่อนดูคลิปเลย
ที่มา – Facebook for Business