เนื่องจากนโยบายหลังๆ ของ Facebook นั้น Mark Zuckerberg จะพูดไว้เสมอว่า “People First” และพูดอีกว่า “ถ้าคนไม่ไว้วางใจที่จะใช้ Facebook โดยเฉพาะการใช้ Facebook Login หรือใช้ Facebook ในแอป เราก็จะไม่มีแพลตฟอร์ม และก็จะไม่มีนักพัฒนา” (อัยยะ หล่อ) ดังนั้นเพื่อทำให้ผู้ใช้รู้สึกปลอดภัยยิ่งขึ้น Facebook เลยตัด API ในส่วนของการเข้าถึงข้อมูลเพื่อนแม่งเบย ก็เอวังด้วยประการฉะนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2015/04/screen-shot-2014-04-30-at-1-13-41-pm-640x356.png)
ในฐานะผู้ใช้ก็ต้องปรบมือให้กับนโยบายนี้ของ Facebook แต่ในฐานะนักพัฒนาก็คงได้แต่ร้องว่าซวยแล้ว ก็ว่ากันไป
ที่มา – TechCrunch