ยังคงเป็นเรื่องเด่นประเด็นเดือดใน 2-3 วันที่ผ่านมากับ Facebook New Profile ที่หลายคนก็โอเค หลายคนก็ร้องยี้แล้วหาทางเปลี่ยนเป็นแบบเก่ากันจ้าละหวั่น (ฮา)
ดูเผินๆ เหมือนว่า Facebook New Profile นี่จะสร้างมาเพื่อให้ง่ายต่อการเชื่อมต่อกันระหว่างผู้ใช้เนอะ แต่ก็มีคนวิเคราะห์ว่าจริงๆ แล้ว Facebook เปลี่ยนรูปแบบเพื่อการโฆษณารึเปล่า? โดยเปรียบเทียบกับ Profile แบบเก่าให้เห็นว่ามีอะไรหายไป และส่วนที่เพิ่มมามันไปเชื่อมโยงกับการขายโฆษณาได้อย่างไร? มาดูกันค่ะ :D
![Introducing-Ads](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/12/Introducing-Ads.jpg)
ซับนรก | ทำเป็น Introduce New Profile แต่จริงแล้วเอ็งจะเพิ่มที่ขายโฆษณาชิมิล่า!! เจ้า Facebook!! (-_-)ノ
![Section-Removed](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/12/Section-Removed.jpg)
ซับนรก | ส่วนที่เป็น Box หน้า Profile บอกว่าเรา Like อะไรบ้างก็หายไป~ ヽ(  ̄д ̄;)ノ
![Likes-Now-Show-Pictures](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/12/Likes-Now-Show-Pictures.jpg)
ซับนรก | ได้เป็นรูปภาพใหญ่ๆ รกๆ แบบนี้แทน ((╬ಠิ益ಠิ))
![Prompt-to-Add-Profile-Information1](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/12/Prompt-to-Add-Profile-Information1.png)
ซับนรก | แถมจะแก้ไขโปรไฟล์ก็ดั๊นมีแต่ปัญหา ( ◢д◣)
![Sports-Could-Be-Targetable](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2010/12/Sports-Could-Be-Targetable.jpg)
ซับนรก | แถมแต่ละส่วนใหม่ๆ ที่เพิ่มเข้ามา ก็เหมาะจะทำโฆษณาทั้งน้านนน ヘ( ̄ー ̄)ノ รู้ทันนะเฟ่ย
ก็ดูกันขำขำนะคะ อย่าซีเรียส ^^
แล้วก็ขอยกข้อความจากอีกบล็อกมาย้ำกันอีกครั้งค่ะ ว่าใครที่ไม่พอใจโปรไฟล์แบบใหม่ อยากให้ช่วยกันไปให้ feedback ที่ตรงนี้นะคะ http://fb.me/C3iZQrOs ไม่พอใจตรงไหนก็ช่วยกันไปคอมเมนต์เยอะๆ เผื่อทีมงาน Facebook จะแก้ไขให้จ้ะ ^^
ที่มา – Insidefacebook