คิดว่าหลายๆ คนคงจะได้เห็น Chat Sidebar ที่มาพร้อมกับ VDO Chat แบบ Skype แล้ว หน้าตาเป็นแบบนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/07/269569_10150320696766729_20531316728_9216619_7859673_n.jpg)
มองว่ามันดีมันก็ดี แต่ถ้ากะคนที่จอก็ไม่ได้กว้างอะไรเท่าไหร่ อี Sidebar นี่ก็คงบดบังทัศนียภาพในการเปิด Facebook ไม่น้อย แถมเวลาจะคุยกะใครทีก็ต้องกด Search แทนที่มันจะโชว์เป็น List ให้เลือก online offline ง่ายๆ ในไม่กี่คลิกเหมือนแต่ก่อน ก๊ากกาก :P วันนี้ก็เลยมีวิธีมาฝาก สำหรับใครที่อยากใช้ Facebook Chat แบบเดิม เข้าไปที่ลิงก์นี้โลดดดดด
![25-7-2554 12-26-09](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/07/25-7-2554-12-26-09.png)
![25-7-2554 12-26-53](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/07/25-7-2554-12-26-53.png)
วิธีนี้จะช่วยให้เราสามารถเลือกคุยกะเพื่อนตาม List และเลือกเปิดเปิด Online Status ของเราได้เหมือนเดิม เพียงแต่อาจจะขลุกขลักนิดหน่อยที่ต้องเปิดลิงกนี้แยกออกมา ไม่ได้ตั้งค่าได้ในกล่อง Facebook เลย แต่ส่วนตัวว่าแยกหน้าต่าง Chat ไปเลยก็สะดวกดีนะ :D
![25-7-2554 12-27-13](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/07/25-7-2554-12-27-13.png)
แถมท้ายอีกนิดสำหรับใครที่อยากหุบ Chat Sidebar ให้เหลือเป็นกล่องเหมือนของเก่า เข้าไปโหลด userscript ได้ที่นี่โลดดดด (♥ó㉨ò)ノ♡ (แต่ต้องลง Greasemonkey ก่อนนะฮ้า)
![25-7-2554 12-59-58](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/07/25-7-2554-12-59-58.png)