สัปดาห์นี้ฝั่ง Dev มีเรื่องให้อัปเดตกันเพียบ
PHP SDK v.3.1.1
อัปเดต SDK ไฉไลกว่าเดิม ไปอ่านรายละเอียดกันที่นี่
ตาม Developer Roadmap ในวันที่ 1 ต.ค. นี้ Facebook มีแผนบังคับให้ App ทุก App จะต้องมี HTTPS (เป็นเหตุผลว่าทำไมต้องใช้ PHP SDK ตัวใหม่ เพราะจะทำให้เชื่อมกับ OAuth 2.0 ง่ายขึ้น)
แต่เรื่องบังคับใช้ HTTPS นี่ยังเป็นประเด็นถกกันอยู่ เพราะก็ไม่ใช่ทุกเว็บที่จะมี SSL Ceritificate แถมค่าใช้จ่ายก็แพงหูดับตับไหม้ ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงยังไงค่อยมาเขียนบล็อกบอกอีกทีละกันนะฮัฟ
แบ่ง User Group ใน App ได้แล้ว
เช่นจัดกลุ่มว่าใครเป็น Admins, Devs, Testers ไรงี้
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้จากที่นี่
![devgroup](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/devgroup.jpg)
ดู Insights ของ Facebook Credits ได้แล้ว
![devcredits](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/devcredits.jpg)
เพิ่ม Realtime Social App Activity, เพิ่มความกว้างการแสดงผล App
จากเดิมจะแสดงหน้าจอแอปได้มากสุด 760px ตอนนี้มีตัวเลือกแสดงผลแบบ Fluid (น่าจะมีความกว้างเต็มจอ แต่กว้างแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับหน้าจอของผู้เล่นแต่ละคนไรงี้)
รายละเอียด
![canvas_page10](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/canvas_page10.png)
![dev-fluid](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/dev-fluid.jpg)
เพิ่มฟีเจอร์ “โชว์คะแนนและอันดับในเกม” ใน Games Feed
เพื่อเพิ่มความเป็น Social มากขึ้น Facebook Games ก็เลยมี Realtime Feed สำหรับเกมไว้ดูว่าตอนนี้ใครกำลังเล่นเกมอะไรอยู่ พร้อมกันนี้ก็จะโสามารถโชว์คะแนนหรืออันดับในเกมของผู้เล่นได้ด้วย แต่ฟีเจอร์นี้นักพัฒนาเกมต้องเขียนขอ Permission จาก Users ซะก่อน ก็ไปดูรายละเอียดและโค้ดกันที่นี่โลด » How-To: Publish scores and achievements for a user
![dev-achievements](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/dev-achievements.png)
เปิด Graph API Explorer ให้ใช้ทั่วไปแล้ว
เคยเขียนเรื่องนี้ไปแล้วด้วยแหละ :D » [Dev] Facebook ปล่อย the Graph API Explorer ตัวช่วยในการเขียน Facebook Apps ให้ง่ายขึ้น
![exploreapps](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/exploreapps.png)
เพิ่มฟีเจอร์ “ตั้งค่าความเก่าใหม่” ของปลั๊กอิน Activity และ Recommendations
เช่นกำหนดว่าโพสต์ที่เก่าเกิน 3 เดือนก็ไม่ต้องเอามาแสดงใน Social Plugins Activity, Recommendations ไรงี้ ตัวเลขค่านี้ชื่อว่า max_age กำหนดได้ตั้งแต่ 1-180 (วัน)
เช็กได้แล้วว่า User Like Page นี้หรือไม่
API ตัวนี้เคยมีแต่หายไปพักนึง แล้วก็กลับมาใหม่ ถ้าอยากรู้ว่า user ได้ like เพจนี้หรือเปล่า ก็ทดสอบกันได้ด้วยการใช้ HTTP GET ตามนี้
https://graph.facebook.com/me/likes/PAGE_ID
&access_token=ACCESS_TOKEN
จริงๆ มีอีกหลายเรื่องที่ไม่ได้เขียนถึง ก็เอาเป็นว่าไปอ่านในลิงก์ที่มาเองแล้วกันเน้อ แฮ่