Sitelinks ที่ว่าก็คือลิงก์ย่อยๆ ที่อยู่ในลิงก์หลักที่เราค้นหาเจอนั่นเอง ตอนแรก Sitelinks จะมีหน้าตาแบบนี้
![sitelinks](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/sitelinks.png)
ซึ่งเอาจริงๆ การมี Sitelinks ตัวปะติ๋วแบบนี้มันก็ไม่ค่อยช่วยชีวิตเราให้มันดีขึ้นซักเท่าไหร่ (ต้องเข้าใจ..เดี๋ยวนี้พวกลิงก์ฟาร์ม SEO กากๆ มันเยอะ แง่ก) ..จุดนี้ Google ก็คงเข้าใจหัวอกชาวเรา ก็เลยปรับ Sitelinks ใหม่ให้มีคำอธิบายของ Sitelinks มาให้เราดูประกอบการตัดสินใจด้วย (ว่าจะคลิกเข้าไปอ่านมันดีไหม ไรงี้)
![metfull](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/metfull.png)
ทั้งนี้ก็ขึ้นกะคำค้นหาของเราด้วยนะ เพราะถ้าค้นหาด้วยคำอื่นๆ ที่มันไม่ได้เฉพาะเจาะจงซักเท่าไหร่ Sitelinks ก็จะมีหน้าตาเป็นแบบเดิมจ้ะ ตัวอย่างเช่น ค้นด้วยคำว่า museum of art sync กับ the met ก็จะเจอ Sitelinks กันคนละแบบไรงี้
![metsum](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/metsum.png)
ไหนๆ ก็ไหนๆ พ่วงเรื่องนี้มาประกอบอีกหนึ่ง (จริงๆ ก็มีมาซักสัปดาห์นึงได้แล้ว แฮ่) ว่าตอนนี้ Google รวมผลการค้นหาจาก Google Plus เข้ามาแล้วเด้อค่ะเด้อ (ที่ตอนแรกออกมาบอกว่าจะทำ Google Global Search นั่นแลๆ ข่าวมันเอื้ออิงกันอยู่ฮิ)
![plus-search-result](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/plus-search-result.png)