เฟซบุ๊กปิดตัวแอปที่ใช้ในการถ่ายภาพผ่านมือถือ ชื่อว่า Facebook Camera
เพื่อตอบสนองการใช้ และเพิ่มลูกเล่นการถ่ายภาพและอัพโหลดผ่านเฟซบุ๊กทันที มาลองดูกันแบบลวกๆ ว่าแอปตัวนี้ทำอะไรได้บ้างครับ
เมื่อเข้าแอปมาก็จะพบกับหน้าแรกครับ ถ้าเราล๊อกอินในแอปเฟซบุ๊กอยู่แล้วมันก็จะถามเราครับว่าเราต้องการล็อกอินชื่อนี้ไหม?
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_3350.jpg)
พอเข้ามาแล้วพบว่ามันเป็นแอปที่ไว้ดูรูปในเฟซบุ๊กครับ คือมันจะคัดแค่การอัพเดตที่เป็นรูปภาพในลงในแอปนี้ครับ การออกแบบภาพล้นๆ ดูอึดอัดชะมัดเลย
แต่ข้อเสียคือมันไม่สามารถค้นชื่อเพื่อนแล้วดูนะครับ ดูได้แค่คนที่อัพเดตล่าสุดเท่านั้น
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_33521.jpg)
เมื่อเราจิ้มเข้าไปตรงภาพ ก็จะเห็นข้อมูลการไลค์ การคอมเมนท์ และจิ้มไปจะเป็นภาพใหญ่ครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_3353.jpg)
ตรงนี้เราสามารถที่จะไลค์ คอมเมนท์ หรือแท็กได้เลยครับ ซึ่งถือเป็นคุณสมบัติทั่วไปนะ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_3355.jpg)
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_3356.jpg)
เรามาดูลูกเล่นของการอัพโหลดภาพดีกว่าครับ การอัพโหลดจะมีทั้งแบบถ่ายภาพ (แน่นอนล่ะ) กับแบบดึงภาพมาจากในเครื่อง ซึ่งจะดึงภาพมาจาก camera roll เท่านั้น
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_33581.jpg)
ตอนที่รีวิว ไม่รู้จะถ่ายอะไรครับ แถมใช้ไอแพดรีวิวด้วย เลยเอาดึงรูปจากในเครื่องละกัน
ลูกเล่นของการแต่งภาพมีการครอปภาพ หมุนภาพ และก็ฟิลเตอร์
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_3359.jpg)
ฟิลเตอร์ที่มีให้จะมี 14 ตัวให้ใช้ครับ แต่ละแบบที่แตกต่างกันไป แต่ผมมองว่าไม่หวือหวาเท่าไหร่ครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_3360.jpg)
ในการอัพโหลดภาพก็มีแท็กเพื่อน ที่อยู่ และตั้งค่าความเป็นส่วนตัว แต่ไม่สามารถเลือกอัลบั้มได้ (ต้องไปใช้ในแอพเฟซบุ๊กแทน)
เราสามารถที่จะเลือกภาพหลายๆภาพเพื่ออัพโหลดได้ครับ แต่ในแอพเฟซบุ๊กมันกลับอัพได้ทีละรูป ขัดกันชะมัด
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_3368.jpg)
ในเรื่องการอัพเดต ผมมองว่ามันเร็วพอสมควรนะครับ ตามความรู้สึก ไม่อัพนานเหมือนแอพเฟซบุ๊ก และเชื่อว่ามันอัพเร็วกว่าอินสตาแกรมครับ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/05/IMG_3365.jpg)
สรุปแล้ว แอพกล้องของเฟซบุ๊กมีความสะดวกในการอัพโหลดภาพที่ชอบปรับแต่งใส่ฟิลเตอร์ภาพ ส่วนการส่องภาพชาวบ้านนั้นเป็นแค่ตัวเสริมเท่านั้น
เพราะมันไม่สามารถที่จะค้นหาเพื่อนเพื่อดูภาพได้ ฟิลเตอร์อาจจะตอบสนองการปรับภาพแบบง่าย ไม่ได้วินเทจจ๋าเหมือนอินสตาแกรม แต่เชื่อว่าพี่น้องชาวไทยแต่งภาพในแอพอื่นก่อนที่จะเอามาลงอย่างแน่นอน
ส่วนข้อดีคือการอัพโหลดที่เร็ว เมื่อเทียบกับอินสตาแกรม ซึงทำให้เราคิดว่าถ้าอินสตาแกรมอัพได้เร็วแบบนี้ก็น่าจะดี กับข้าวที่เราถ่ายจะได้ไม่เย็นชืด!!