ในแต่ก่อน (ก่อนยุค hi5 จะมา) ปุถุชนคนเล่นอินเทอร์เน็ตหลายๆ กลุ่ม ยังรู้สึกหวาดระแวงต่อการเปิดเผยข้อมูลส่วนตัวของอินเทอร์เน็ต (ขนาดชื่อจริงนามสกุลจริงยังไม่อยากให้รู้ด้วยซ้ำไป) แต่เดี๋ยวนี้กำแพงของการระมัดระวังตัวนี้ได้ถูกทำลายลง คนเริ่มวางใจที่จะเปิดเผยชื่อจริง เปิดเผยรูป เปิดเผยความรู้สึก แต่…ในการเปิดเผยข้อมูลทุกสิ่งอย่างในชีวิตเราลงโลกไซเบอร์ แม้กระทั่ง Location ของบ้านเรานั้น…เป็นสิ่งที่สมควรทำหรือควรระมัดระวังตัวหรือไม่? ไม่มีใครให้คำตอบที่ถูกได้ เพราะต่างคนก็ต่างความเห็น บางคนอาจจะรู้สึกว่าระมัดระวังตัวไว้บ้างก็ดี แต่บางคนก็อาจจะบอกว่าใครสนล่ะ อะไรงี้
![27-11-2554-23-19-13](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/06/27-11-2554-23-19-13.png)
เกริ่นมาซะยาวเพื่อจะบอกว่า มันก็มีคนพยายามออกมาเตือนว่า ระวังๆ เรื่องการเปิดเผยข้อมูลส่วนตัวผ่าน Social Network บ้างก็ดีนะเฮ้ย เช่น แอป take this lollipop และล่าสุดก็มีคนทำเว็บ We Know What You’re Doing ออกมาฮับ
![26-6-2555 17-30-34](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/06/26-6-2555-17-30-34.png)
ถ้าเข้าไปดูในหน้าเว็บจะเห็นว่า พี่แกเล่นดึงข้อมูลมาจาก Facebook และ Foursquare ที่ตั้งสถานะเป็น Public และเขียนบอกไว้เลยว่า ฉันรู้นะว่าใครอยากโดนไล่ออก (คือเล่นดึงข้อความที่ด่าเจ้านายมาทั้งสิ้น :h_wah:), ใครกำลังเมาอยู่, ใครกำลังเสพยา และใครเพิ่งเปลี่ยนเบอร์มือถือใหม่? รวมไปถึงบอกได้ว่า โลเคชั่น “My Home” ที่คนส่วนใหญ่ชอบเช็กอินนั้น อยู่ที่ไหน สภาพถนนเป็นยังไงบ้าง
และที่ร้ายก็ยังมี “Facebook friend checkins” ซึ่งถ้าลองล็อกอินด้วย Facebook ของเราดู มันก็จะตีแผ่ออกมาเลยว่าเราเคยอยู่ที่สถานที่ใด หรืออยู่กับเพื่อนคนไหนบ้างตามภาพ
![26-6-2555 17-18-55](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/06/26-6-2555-17-18-55.png)
คือเอาจริงๆ การเปิดเผยข้อมูลตัวเองลงอินเทอร์เน็ตก็อาจจะไม่ได้มีเรื่องรายแรงอะไร แต่พอมีคนเอามาตีแผ่ให้เห็นซื่อๆ แบบนี้ ก็ดูน่าสะพรึงอยู่ไม่หยอกว่าไหม ไงๆ ก็ระมัดระวังการแชร์ข้อมูลตัวเองผ่าน Social Network ต่างๆ บ้างก็ไม่เสียหายนะฮ้าฟ