มีผู้ใช้ Facebook บางคนบอกว่าในหน้า Profile ของตัวเองมีแถบเปอร์เซ็นต์บอกเอาไว้ว่าตอนนี้ใส่ข้อมูลไปแล้วกี่เปอร์เซ็นต์แหละฮับ แถมยังมีการเดาว่าเราอาศัยอยู่ที่นั่นนี่ด้วยหรือเปล่า จากข้อมูลการถูกแท็กและเช็กอินในสถานที่ต่างๆ บ่อยๆ จ้ะ
เดิมทีก่อนหน้านี้ LinkedIn และ Google+ ก็ใช้วิธีนี้ในการทำให้ผู้ใช้รู้ได้ว่าตอนนี้กรอกประวัติไปเท่าไหร่แล้วเหมือนกัน แต่ในกรณีของ Facebook นี่ คิดว่าคงอยากจะให้ผู้ใช้กรอกประวัติให้ครบๆ เพื่อนำไปเป็นฐานข้อมูลเพื่อแยก target group ในการลงโฆษณานั่นเองฮับ เหอเหอเหอ
![Screen-Shot-2012-10-17-at-12.45.02-PM-2](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/10/Screen-Shot-2012-10-17-at-12.45.02-PM-2.png)
ที่มา – insidefacebook