อันนี้เป็นความเปลี่ยนแปลงที่เจอกับตัวเองนะฮับ (ของเพื่อนก็ไม่เป็น ใครเป็นบ้างมาบอกกันบ้างนะ )
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/ss.jpg)
ก็คือว่าแอปของปัจจุบัน (ที่เป็น Screenshot ในหน้าแอปเลย) จะเป็นงี้ใช่มั้ยฮับ (ใช่สิ ใช่) ก็คือมีปุ่มด้านซ้ายบนบาร์สีน้ำเงินที่จิ้มแล้วจะเป็น Navigation Bar ออกมา
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/mzl.fhjjkdlf.320x480-75.jpg)
ทีนี้แอปที่ใช้อยู่ มีหน้าตาเป็นแบบนี้ฮับ (อันนี้หน้า News Feed) จะเห็นว่ามันมีบาร์ดำๆ ข้างล่าง ที่มี News Feed, Messages, Notifications และ More ส่วนปุ่มแบบในรูปแรกก็หายไปกับสายลม
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/photo-1.png)
หน้า Messages ก็ปกติ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/photo-3.png)
หน้า Notifications
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/photo-4.png)
หน้า More
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/photo-5.png)
จะเห็นว่าเมื่อเอา More กับ Sidebar แบบเดิม มาเทียบกัน พบว่าส่วน Favorite ที่เป็น News Feed จะหายไป
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/page.jpg)
ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า Facebook จะเปลี่ยนอินเตอร์เฟซของแอปเป็นแบบนี้หรือเปล่า เพราะมันเป็นดีไซน์ที่ก็สูงสุดกลับคืนสามัญมาก (มันคือ UI ของแอป iOS แรกๆ เชียวนะ) ตอนแรกก็สงสัยว่าเราไปเผลอได้หน้าตาแอป Facebook เก่ามารึเปล่า ก็ไม่น่าใช่เพราะไอคอนในบาร์ดำๆ ก็เป็นไอคอนชุดเดียวกับแอปเวอร์ชั่นปัจจุบัน ก็เลยงงและเอามารายงานให้อ่านกันนี่ล่ะฮับ (ใครได้หน้าตาแบบนี้ก็มาบอกกันบ้างนะ)