เราได้ยินเรื่องราวความรักผ่านสื่อออนไลน์มาหลายครั้ง แต่คงไม่มีใครคิดว่าแอพแชร์ภาพถ่ายอย่าง Instagram จะสามารถเป็นสื่อรักให้ชาย-หญิงคู่หนึ่งได้ด้วย มาดูเรื่องราวความรักนี้กันครับ
นิยายรัก Instagram เริ่มขึ้นในปี 2012 เมื่อ Elizabeth Wisdom (IG: elizabeth_wisdom) โพสต์ภาพที่เธอไปเที่ยวกับครอบครัวที่ทะเลสาบปล่องภูเขาไฟนิวเบอร์รี ในรัฐออริกอน
ก็มีคน like เยอะแยะกันไป แต่ชายคนหนึ่งชื่อ Denis Lafargue (IG: denislafargue) ทิ้งคอมเมนต์ว่าเขาเคยไปที่นั่น อยากไปอีกจัง ปรากฏสาว Elizabeth เธอก็ตอบกลับแบบทีเล่นทีจริง
![insta1](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/insta1.jpg)
ดูเหมือนอะไรก็คลิ้กกันดีเพราะจากนั้นเมื่อ Elizabeth โพสต์ภาพอะไรใน Instagram พี่ Denis แกก็ไล่ตามคอมเมนต์ จนกระทั่งสองคนเริ่มตกลงแลกเบอร์โทรกันผ่านแอพ InstaMessage (อะ..เผื่อใครจะโหลด นี่คือลิงก์ iOS และ Android)
![insta2](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/insta2.jpg)
เมื่อทั้งสองได้ไปพูดคุยกันสักพัก Elizabeth ก็ตัดสินใจไปหา Denis ที่เมืองนิวออร์ลีนส์ ซึ่งก็ดูทั้งคู่จะเข้ากันได้ดี สังเกตจากภาพฮาๆ นี้
ขณะที่ฝ่าย Denis ก็เริ่มเปิดตัว Elizabeth ผ่าน Instagram ของเขาบ้าง โดยบอกว่าเธอคือ instalady
![insta3](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/11/insta3.jpg)
ความหวานผ่าน Instagram ก็มีมากขึ้น ผ่านไป 9 เดือน Elizabeth โพสต์ภาพ Denis พร้อมคำบรรยายว่านี่เป็นกระท่อมหลังบ้านของเธอในเท็กซัส ซึ่ง Denis มาช่วยทำความสะอาดให้ กระท่อมนี้เป็นที่ๆ Elizabeth วาดไว้ว่าจะเป็นสถานที่จัดงานแต่งงานของเธอ และเหมือน Denis จะขอเธอแต่งงานในช่วงเดือนนี้ด้วย
ลุ้นกันละสิ…
มาถึงฉากสำคัญ Denis ขับรถไปหา Elizabeth ที่บ้านหลังนั้นเพื่อทานข้าวกับเธอและพ่อแม่ แน่นอนว่าเล่ามาแบบนี้ ก็เพราะเขามีเซอร์ไพรส์จะขอเธอแต่งงานนั่นเอง
Denis เขียนโน้ตบอกให้ Elizabeth เดินไปที่หลังบ้าน ซึ่งเมื่อเปิดประตูออกไป เธอพบรูปภาพทั้งจาก Instagram ของเธอและ Denis นำมาเรียงต่อกันตามช่วงเวลาไปจนถึงกระท่อมหลังบ้านหลังนั้น ตั้งแต่ภาพใน Instagram ภาพแรกของทั้งสอง … ภาพแรกที่ทำให้ Denis ฟอลโล่ว์ Elizabeth … ภาพแรกที่เขาเริ่มจีบเธอ … ภาพแรกที่ทำให้เขาได้เบอร์โทรเธอ … ภาพแรกที่เธอมาหาเขาที่นิวออร์ลีนส์ … ภาพเหตุการณ์ในวันคริสต์มาส … วันเกิด … วันวาเลนไทน์
Denis นั่งรอ Elizabeth เดินเข้ามาในกระท่อมพร้อมกีต้าร์บรรเลงเพลงที่เขาบรรจงแต่งขึ้นสำหรับเธอ
… และเขาก็ขอ Elizabeth แต่งงาน แน่นอนเธอก็ตอบตกลง …
ปัจจุบันทั้งคู่อยู่ในระหว่างการเตรียมงานแต่งงาน ซึ่ง Denis บอกว่าต้องขอบคุณ Instagram ที่เป็นแม่สื่อให้ทั้งสองได้มาเจอกัน พบกัน และรักกันในที่สุด
หวานซะไม่มี…
เรียบเรียงจาก BuzzFeed