จากที่ Facebook เปิดตัว Paper นะฮับ วันนี้ก็ได้ฤกษ์ปล่อยให้ดาวน์โหลดกันแล้ว (ต้องใช้ Apple ID US นะ) กระนั้นเลย เราก็เลยรีบดาวน์โหลดและรีบมารีวิวลวกๆ ให้ได้อ่านก่อนโหลดกันฮับ (จะรีบไปไหน)
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/02/paper-1.jpg)
เมื่อดาวน์โหลดมาก็จะเจอหน้าเปล่าๆ แบบข้างขวา แล้วหลังจากนั้นก็จะมีวิดีโอชะวื้บชะว้าบแล้วมีปุ่มล็อกอิน ซึ่งพอเรากดล็อกอินและถ้าเราใช้แอป Facebook อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องใส่ Username Password อะไรเลย มันก็จะเด้งมาหน้า Splash Page ตามภาพ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/02/paper-2.jpg)
จากนั้นก็จะมี Instruction แนะนำว่า Section แรกที่เราจะได้เห็นคือ News Feed นะ แต่ถ้าอยากจะเพิ่ม Section อื่นไว้ส่องเป็นพิเศษ ก็เลือกจากกลุ่มคอนเทนต์ด้านล่าง แล้ว Drag มันขึ้นไปข้างบน เลือกจนพอใจ (ได้สูงสุด 9 Sections นะ) ก็กด Get Started
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/02/paper-3.jpg)
เริ่มอ่าน ถ้าเราต้องการเลื่อนอ่านระหว่าง Section ให้ Swipe ไปกลับซ้ายขวา ถ้าจะเลือก Story ใน Section มาอ่าน ให้ Swipe โพสต์นั้นขึ้นมา โพสต์ก็จะถูกโชว์แบบเต็มจอ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/02/paper-4.jpg)
ถ้าเราต้องการโพสต์เรื่องราวของตัวเองบ้าง ให้ Swipe ลงเพื่อโชว์หน้า Options ต่างๆ จากนั้นก็กด Create Post
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/02/paper-5.jpg)
การ Create Post UI ก็ไม่ค่อยต่างจากในแอป Facebook (แต่อาจจะใหญ่กว่าและสวยงามกว่า) แนบรูป แนบวิดีโอ และแก้ไข Privacy ได้ตามชอบ (ใครสั่งสอนให้โพสต์รูปของกินยามดึก)
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/02/paper-6.jpg)
เมื่อพอใจแล้วเราก็กด Post ไป Post ของเราก็จะไปเป็นหนึ่งใน Story เรียบร้อย จากนั้นก็อย่างที่บอก Swipe ซ้ายขวาเพื่อดู Section อื่นๆ ได้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/02/paper-7.jpg)
อันนี้หน้าตาของ Facebook Page ใน Paper และเวลาเราดูแล้วถ้าอยากกลับ Section เดิม ก็ Swipe ลงนิดนึง หน้า Section เดิมก็จะโผล่มาเอง
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/02/paper-8.jpg)
ก็จบการรีวิวลวกๆ แต่เพียงเท่านี้ สรุปโดยย่อก็คือ
- มันคือ Facebook App ในแบบใหม่ ในแง่ของผู้ใช้งานที่ไม่ต้องการฟังก์ชั่นอะไรมาก UI มันสวย ลื่น และแปลกใหม่ เลยทีเดียวเชียว
- จริงๆ น่าจะมีลูกเล่นอะไรอีกหลายอย่าง ที่แน่ๆ คือถ้าดูรูปที่เป็นแนวนอน เราแค่เอียงจอซ้ายขวาก็จะเห็นรูปเต็มๆ แล้ว แต่ไม่รู้จะแนะนำให้เห็นภาพยังไง
- มันยังมีลูกเล่นอีกเยอะแหละ ก็ลองอ่าน Instruction ที่มันจะขึ้นสอนการใช้งานเป็นระยะๆ ดู ไม่ยาก
- ในแง่ของความรู้สึก เราว่าแอปมันสวยเลยนะ โอเคเลยแหละ แต่ แต่ แต่ ปัญหาคือหน้า News Feed บางทีรูปจากเพจที่เราไลก์ หรือรูปจากเพื่อนที่แชร์ๆ มา มันก็ไม่ได้สวยและดึงดูดไง (แล้วดันโชว์แบบใหญ่ด้วยนี่ดิ) จริงๆ มันก็อาจจะเป็นปัญหาของผู้ใช้ที่ต้องช่วยระบบคัดกรองคอนเทนต์ที่เราไม่อยากเห็นอะไรงี้
- ไม่รู้ว่าแต่ละ Section สามารถเพิ่มเพจที่เราอยากตามได้รึเปล่า (เช่นหมวด Tech ก็ควรมี Faceblog สิ!) ไม่แน่ใจว่า Customize ได้แค่ไหน บอกแล้วว่ารีวิวลวกๆ ฮ่าๆ
- เอาเป็นว่าใครอยากโหลด (ไปหาวิธีทำ Apple ID เป็น US เอาเอง) ก็จิ้มโหลดได้ที่นี่จ้ะ