หากคุณเคยประสบปัญหา เจอลิงก์ที่น่าสนใจใน Facebook (เช่นเว็บพันทิปหรือดราม่า..ไม่ใช่ละ) แล้วอยากจะแบบ เซฟไว้อ่านทีหลังได้ปะ แต่อี Facebook ช่างไม่ออกแบบระบบมาให้เซฟลิงก์ใดๆ ได้เลย หลังจากที่เราต้องบ่นก่นด่าและเซ็งมานับแรมปี วันนี้ Facebook ก็มีฟีเจอร์นี้กับเค้าซักทีแล้ววววววว
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/07/0721_save2-730x486-640x426.jpg)
การทำงานของฟีเจอร์ Facebook Save นี้ไม่ได้ทำได้แค่เซฟลิงก์หรอก แต่คือเราเจออะไรที่ถูกใจ เช่น สถานที่, หนัง, รายการทีวี, เพลง เราก็กดเซฟได้ทุกอย่าง เอาไว้ดูทีหลังได้สะดวกโยธิน (แถมอยากจะแชร์ให้เพื่อนรู้ก็ได้นะ) ส่วนจะดูไอ้ที่เซฟๆ ไว้จากไหน ก็ดูได้ตามภาพเลย
![10173495_475899029210902_503932682_n](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2014/07/10173495_475899029210902_503932682_n.png)
เราสามารถใช้ฟีเจอร์ Save ได้ทุกที่ ทั้งคอมและมือถือ แต่ว่าฟีเจอร์นี้จะมาในอีกไม่กี่วันข้างหน้า ก็อดใจรอนะจ๊ะห์ ไหนๆ ก็รอมานานละ อุุ๊บส์ (ว่าแต่น่ามีฟีเจอร์ส่ง Save เข้าเมลได้บ้างเนอะ — ได้คืบจะเอาศอก)
ที่มา – The Next Web