![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2015/03/liverail-505x310.jpg)
LiveRail เป็น ad tech platform สำหรับ video publisher และจะรองรับการแสดงโฆษณาในแอปมือถือเร็วๆ นี้ (ดูจากภาพน่าจะเก็ต ความต่างระหว่างโฆษณา Video และโฆษณาแบบ Native)
![11057102_1431674370464249_274437956_n](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2015/03/11057102_1431674370464249_274437956_n-640x579.jpg)
Learn About LiveRail for Mobile
Posted by Facebook for Business on Wednesday, March 25, 2015
ผู้พัฒนาแอปจะสามารถควบคุมราคา, บล็อกโฆษณาบางประเภท, รายงานการแสดงโฆษณา, พร้อมแนะนำราคาที่เหมาะสมเพื่อการสร้างรายได้สูงสุด บริการนี้สามารถรวมเข้ากับแอพทั้งอยู่ในวิดีโอแบบเดียวกับ YouTube, ภาพข้างเนื้อหา, เต็มจอ, หรือแบนเนอร์แบบปกติ
สำหรับนักพัฒนาสามารถเข้าถึงข้อมูลที่ไม่ระบุตัวตน (anonymized) เพื่อกำหนดกลุ่มผู้ชมโฆษณาเพื่อให้ตรงกลุ่มเป้าหมายที่สุด
ตอนนี้ยังไม่เปิดใช้บริการ แต่ไปกรอกข้อมูลแสดงความสนใจได้
อนึ่ง LiveRail เป็นกิจการที่ Facebook ซื้อมาในเดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว เพื่อมาเสริมทัพการทำ mobile ad platform ให้แข็งขึ้น (สู้กูเกิลสินะ)
ที่มา – Facebook Developer, Blognone, The Next Web