เป็นฟีเจอร์ที่ออกมาประกาศใหญ่โตมโหฬารในกาลก่อนว่าจะ Check-in ผ่าน Facebook กันได้ด้วยนะตัวเธอ (สงสัยจะได้แรงบันดาลใจมาจาก foursquare หรือไงก็ไม่รู้ได้) และแล้วก็มีกระแสข่าวลือด้วยเรื่อง Facebook คอนเฟิร์มแล้วว่าจะยุบ Facebook Places แต่ยังเอาแนวคิดการ Add Location มาเป็นส่วนนึงในการ Post Status ในแต่ละครั้งอยู่นะ ชะเอิงเงย
![fbplace](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/fbplace.jpg)
จากเดิมจะเช็กอินทีต้องกดปุ่ม Places แล้วเช็กอิน ให้ยุ่งยากขึ้นอีกสองสามจึ้ก เปลี่ยนมาเป็นใส่ฟีเจอร์ Add Location ผนวกเข้ากับการโพสต์ Status เลย ก็คงจะทำให้คนปักหมุดว่าอยู่จุดไหนกันมากขึ้น (เพราะมันสะดวกขึ้นกว่าเดิม) ก็เป็นการปรับแนวคิดที่ดี แต่พอดีว่า Twitter กับ Google+ เค้าคิดอย่างนี้มาก่อนล่วงหน้าแล้วอ่ะนะ Facebook
![plustwt](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/08/plustwt.jpg)
ที่มา – Insidefacebook