ไม่รู้ว่าความสามารถนี้มีนานหรือยัง แต่เพิ่งเห็นวันนี้ว่า Facebook Pages สามารถ mention tag หาแฟนได้แล้วจ้ะ!
- แต่มีเงื่อนไขว่า จะสามารถ mention หาคนที่มาคอมเมนต์ในโพสต์ของเราเท่านั้นนะ
- ทั้งนี้ จะ Tag แบบใช้ชื่อเต็มก็ได้ หรือใช้ชื่อย่อ ก็ได้
- สามารถ mention หาหลายๆ คนในคอมเมนต์เดียวกันได้
- คนที่คอมเมนต์โพสต์นั้น แต่ไม่ได้กด like เพจเรา เราก็สามารถ mention หาได้เหมือนกัน
![tag](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/11/tag.gif)
ฟีเจอร์นี้เหมาะสำหรับแม่ค้าแม่ขายใน Facebook กับสินค้าและบริการที่มีลูกค้าเข้ามาสอบถามข้อมูลมากๆ เพราะจะทำให้เราสามารถตอบกลับไปหาคนที่ถามเราได้ แถมมั่นใจได้ว่าเค้าจะกลับมาอ่านแน่ๆ (ถ้าเค้ายังเล่น Facebook นะ ฮ่า) เพราะมันจะขึ้น notification แบบด้านล่างนี้ด้วยฮับ (มีเมลแจ้งเตือนด้วยนะเอ้อ)
![18-11-2554 19-01-13](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2011/11/18-11-2554-19-01-13.png)
ก็เอาไปปรับใช้กับ Facebook Page ของตัวเองกันเอาเองนะฮ้า