จริงๆ ฟีเจอร์ “แชตกับเพื่อนใน Google+ ได้” นี่มีมาซักพักแล้วแหละ ก็คือว่าต่อให้เราไม่ได้แอดคนๆ นั้นใน Chat List ของเรา เราก็จะสามารถคุยกับทุกคนที่แอดเราเข้า circle เค้า และเราก็แอดเค้าเข้า circle ของเราเหมือนกัน (ไม่งงนะ) แต่ก็ยังเห็นคนบ่นๆ อยู่บ้างว่าไปไงมาไงไม่รู้มีคนเพิ่มใน Google Talk เต็มไปหมด (เพราะบางทีเราก็ไม่ได้แอดคนรู้จักอย่างเดียวไงจริงไหม) กระนั้นเลยเราจึงมีวิธีตั้งค่าให้ Chat ได้เฉพาะเพื่อนบาง Circles มาฝากฮับ (เกริ่นมาซะยาวยืด เอาไปว่าไปดูวิธีกันโลด :h_karafighto:)
![circles](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/01/circles.png)
1. เข้าไปที่หน้า Google+ แล้วมองหากล่องแชตด้านซ้ายแบบนี้ แล้วก็กดลูกศรมุมขวาบนแล้วเลือก Privacy Settings
![25-1-2555 0-02-10](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/01/25-1-2555-0-02-10.png)
2. จากนั้นก็จะมีป๊อปอัปขึ้นมาให้เราตั้งค่า โดยข้อความที่แสดงก็จะบอกเหมือนที่เกริ่นไปแล้ว ก็คือเราสามารถแชตกับทุกคนที่เราแอดเค้าและเค้าแอดเรา แต่ถ้าอยากตั้งค่าเลือกให้แชตได้เฉพาะเพื่อนบาง Circle ก็กด Custom แล้วจัดการเลือกกลุ่มเพื่อนซะ แล้วกด Save ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ชะลาล่า
![25-1-2555 0-03-34](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/01/25-1-2555-0-03-34.png)
ก็ไปตั้งค่ากันตามสะดวกใจเลยเด้อค่ะเด้อ