ไม่รู้ยังจำ Facebook Deals ที่ปิดบริการกันไปได้หรือเปล่า แต่วันนี้ Facebook ทำบริการที่คล้ายๆ กับ Facebook Deals ในอดีตมาในรูปแบบใหม่ที่ชื่อว่า “Facebook Offers” ฮับ
Facebook Offers เป็นยังไง?
ให้นึกว่าในขณะที่เราเล่น Facebook ส่องสาว เอ๊ย ดูหน้า Feed อยู่เรื่อยๆ ก็มี Offer จากร้านกาแฟร้านโปรดโผล่ขึ้นมาแบบนี้ ซึ่งแน่นอน หลายๆ คนก็เลือกที่จะคลิก “Get Offer” เอาสิทธิ์ไว้ก่อน ใช้ไม่ใช้ไม่เสียหาย
![13-4-2555 23-31-41](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/04/13-4-2555-23-31-41.jpg)
จากนั้นระบบก็จะบอกว่า ส่งอีเมล Offer อันนี้ไปให้เราแล้วนะ
![13-4-2555 23-32-01](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/04/13-4-2555-23-32-01.jpg)
ซึ่งเราอาจจะเปลี่ยนใจส่งไปเมลอื่นๆ ของเราก็ได้
![13-4-2555 23-32-07](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/04/13-4-2555-23-32-07.jpg)
เราสามารถกดรับ Offer ผ่านมือถือได้ด้วยนะ
![13-4-2555 23-32-25](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/04/13-4-2555-23-32-251.jpg)
อีเมล Offer ที่ Facebook ส่งให้เรา ก็จะมีหน้าตาราวๆ นี้
![13-4-2555 23-32-47](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/04/13-4-2555-23-32-47.jpg)
เวลาจะใช้งาน Offer หรือสิทธิพิเศษพวกนี้ ก็แค่ไปร้านนั้นๆ แล้วยื่นมือถือ (ที่เปิดเมลนี้) ให้เค้าดู เราก็จะได้รับสิทธิพิเศษบลาๆ แล้ว ฮูเร้
![13-4-2555 23-33-28](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/04/13-4-2555-23-33-28.jpg)
คลิปประกอบ
จะเห็นว่า Facebook Offers นี่ ทำมาเพื่อเพจธุรกิจร้านค้าพวกนี้โดยเฉพาะ ซึ่งเจ้าของเพจสามารถสร้าง Offer ได้ฟรี เพียงแต่ถ้าอยากจะให้คนเห็น Offer นี้เยอะๆ ก็อาจจะต้องโปรโมตผ่าน Facebook Ads อะไรงี้ หรือจะปักหมุดขึ้นหน้า Facebook Page ตัวเอง ก็ทำได้เช่นกัน
![offer post](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/04/offer-post.png)
ก็เป็นอีกฟีเจอร์ที่น่าสนใจสำหรับเจ้าของเพจร้านค้าและธุรกิจทั้งหลายนะฮับ เพียงแต่ว่าตอนนี้ยังไม่เปิดให้ใช้ฟีเจอร์นี้กันถ้วนหน้าจ้ะ ก็รอกันไปก่อนเด้อค่ะเด้อ
ป.ล. Google ก็มีทำ Google Offers เหมือนกันนะ