เคยเขียนวิธีเก็บ Tweet ของเราลง Facebook Timeline กันไปแล้ว คราวนี้เป็นวิธีเก็บทวีตของเราลง Dropbox ด้วย ifttt ฮับ (อนึ่ง เคยลงเรื่อง ifttt ไว้แล้วนะ มันเป็นบริการสารพัดประโยชน์จริงๆ ใครสนใจก็ลองไปอ่านดู ที่นี่ จ้ะ)
[Howto] เก็บ Tweet ของเราเป็น Text File ใส่ Dropbox
1. เข้าไปที่ http://ifttt.com/recipes/37991 กด Use Recipe
![2-7-2555 0-58-33](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/07/2-7-2555-0-58-33.png)
2. ถ้าใครยังไม่เคยสมัคร ifttt มาก่อน ก็สมัครซะ ถ้าใครสมัครแล้ว ก็ล็อกอินโลด แล้วก็จัดการเชื่อม ifttt เข้ากับ Twitter และ Dropbox Account ซะ (ตามศีเขียว) แล้วก็อย่าลืมกด Use Recipe (ศรแดง) นะ
ตรงนี้จะมีตัวเลือกให้ตั้งค่ากรุบกริบอื่นๆ เช่น จะเซฟทวีตไว้ที่โฟลเดอร์ไหน, จะให้รวมค่าอะไรบ้าง (ลิงก์ไปยังทวีต, username หรืออื่นๆ) ไปดูกันเองละกัน
![2-7-2555 0-59-57](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/07/2-7-2555-0-59-57.png)
3. ถ้าทำการ Use Recipe สำเร็จ ifttt ก็จะบอกว่าสำมะเหร็จแล้วนะจ๊ะ ถ้าเธอทวีต ฉันจะเซฟลงดร็อปบ็อกซ์ให้เธอเอง
![2-7-2555 1-03-33](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/07/2-7-2555-1-03-33.png)
ว่าแล้วก็ไปเช็กใน Dropbox ตัวเองซะหน่อย…ก็พบว่ามีโฟลเดอร์เก็บทวีตของเราเรียบร้อยจริงๆ ด้วย
![2-7-2555 1-05-52](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2012/07/2-7-2555-1-05-52.png)
ก็ไปลองดูนะฮับ เผื่อใครอยากเซฟทวีตตัวเองไว้อ่านเล่นๆ ในภายภาคหน้าจ้ะ