ก็คือก่อนหน้านี้เวลาเราจะโพสต์สเตตัสอะไร เราอาจจะมีตัวเลือกให้โพสต์ได้แค่ข้อความ, รูป, คลิป, เช็กอิน บลาๆ แต่มีคนพบว่า Facebook เค้าทดสอบให้ใส่อีโมท้ายสเตตัสได้ด้วยล่ะฮับ อาจจะงง มาดูภาพประกอบกันเลยดีกว่า
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/facebook-mood-1.png)
นอกจากใส่อีโมแล้วก็ยังใส่กริยาอาการอื่นๆ เช่น ความรู้สึก (feeling), กำลังดู (watching), กำลังอ่าน (reading), กำลังฟัง (listening to), กำลังดื่ม (drinking), กำลังกิน (eating) ตามภาพ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/facebook-emoticon-sharing-2.png)
ถ้าเลือก watching ก็จะมีรายการทีวีมาให้เลือก
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/facebook-activity-sharing-4.png)
ลักษณะของสเตตัสที่โพสต์พ่วงท้ายด้วยอีโมหรือกริยาต่างๆ ก็จะเป็นแบบนี้
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/04/facebook-emotions-posts.png)
ดูๆ แล้วก็เป็นฟีเจอร์ที่เป็นของเล่นให้กับผู้ใช้ได้ดี เช่นไม่ต้องพิมพ์อะไร แค่ใส่อีโมว่ากำลังรู้สึกอะไรก็พอ (เรียกร้องความสนใจ ฮา) หรือจะบอกว่ากำลังทำอะไร ฟัง ดู กิน ดื่ม อะไร แล้วก็ใส่รูป ใส่ลิงก์ ให้โพสต์ของเราดูมิติมากขึ้นอะไรงี้ แต่ก็ยังเป็นฟีเจอร์ทดสอบอยู่ ไม่รู้เค้าจะให้เราใช้กันมั้ย ก็ต้องมาดูกันภายหน้าฮับ
ที่มา – TechCrunch