หลังจากปล่อยให้ Twitter และ Google+ มีฟีเจอร์ยืนยันว่านี่คือตัวจริงไปชาติแสนเศษ ก็ได้เวลาของ Facebook แล้วฮับ โดยสัญลักษณ์ดังกล่าวจะเป็นตามภาพนี้เลย
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/30-5-2556-2-21-20.png)
ในช่อง Search ก็เจอนะ (แต่ต้องเป็น Graph Search หรือ New News Feed ถึงจะเจอสัญลักษณ์แบบนี้นะฮับ)
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/30-5-2556-2-21-00.png)
เห็นว่าตอนนี้ Facebook เปิด Verified ให้กับกลุ่มของผู้มีชื่อเสียง เช่น ดารานักแสดง, นักเขียน, หน่วยงานรัฐบาล และแบรนด์หรือธุรกิจที่มีชื่อเสียงเท่านั้น ในช่วงแรกฟีเจอร์นี้จะปรากฎในเพจ ส่วนในหน้าโปรไฟล์จะตามมาทีหลัง แต่ก็แอบเห็น Profile ของทีมงาน Facebook มีเครื่่องหมายยืนยันตัวตนแล้ว เช่นแบบนี้จ้ะ
![](https://faceblog.in.th/wordpress/wp-content/uploads/2013/05/30-5-2556-4-04-32.png)
ก็มีประโยชน์ในแง่ว่าเราจะได้ติดตามตัวจริงไม่ติงนังอะไรแบบนี้เนอะ
ที่มา – Facebook Newsroom